binafsi ni na watu wengi sana ninaofahamiana nao ambao tumejuana kwenye kipindi hiki cha zaidi ya miaka kumi na mitano ya kufanya kazi hii wengi wao hushia stori zao mbalimbali mbali za maisha yao yaliyojaa kupanda na kushuka nami sote tunajua maisha ni milima na mabonde na kila siku kuna mafunzo mapya katika maisha yetu hizi ni baadhi ya hizo stori ambazo watu hawa hukutana au wamekutana nazo katika maisha yao ambazo zitakufanya usome uwaze au uangalie vitu kwa umakini zaidi na pia kujifunza mimi ni salama hawa ni rafiki zangu na sote tunakukaribisha wewe kwenye salama na assalamu aleikum hujambo yangu matumaini mzima sana mwaka huu toka umeanza tunamshukuru mwenyezi mungu tuko hai na wazima mpaka sasa ulikuwa bila shaka umepanga mambo mengi sana ambayo utayafanya je umefikia wapi au ndo yule wa utafanya kesho usiwe hivyo ambacho umejiahidi kwenye nafsi yako utakifanya inabidi ufanye hivo ili uweze kusogea mbele karibu sana kwenye salama na yangu matumaini kila kitu kiko sawa kwa upande wako na kama hakiko hivyo basi endele kuomba mambo yatakuwa yamekaa vizuri sana mimi naitwa salama Usually, kwenye meza hii tunakuwa na watu ambao bila shaka wanachumbi ambayo wanatia katika jamii yetu na sisi tukiwatizama huwa tunajifunza mawili matatu kutoka kwao na leo kwa mara ya kwanza kwenye meza hii niko na shekh ambaye wengi tunamsikia na kumsikiliza leo mimi na wenzangu tuliona sio mbaya kama tutamtafuta nakukaa naye wenye meza i iltuweeumfahamuzaidi karibu kwenye salama na sheh kiozeo saamuaumbroth zim ni mzima Mimzima kabisa okay. najua katika shughuli zako za kila siku we unasafiri unasafiriii sana mara uko huku mara uko huku mara uko huku nam swali langu la kwanza nataka nijue kitugani cha kwanza hufanya mara tu unaporudi nyumbani kutoka safari nikusalimiana kusalimiana na familia yanguhnadhani mm-hmm. eh maisha tunayoishi sasa hivi maisha ya utandawazi uh, unadhani kwa kwa kua kwenye upande mzuri wa, wa mahusiano ni vyema password zetu za simu za kompyuta na watu ambao tuko nao kwenye, kwenye maisha hmm. kwa uaminifu naweza mkashea lakini pia ita kutakuwa na mushkili ndani yake kwa sababu kuna kitu kinaitwa ana yani dhana e, mtu anaweza kudhania kitu najua mwanadamu anapenda sana kuona yani kwa kusikia tu inakuwa ngumu sana yani ukimwambia kwamba huyo alaopiga simu ni fulani ye atataka hakiki e, kwa hiyo hapo ndo paz panaanza changamoto mm-hmm. kwa hiyo ni vizuri zaidi e, kutoshea aswod Okay. sasa mpenzi wako mkeo anataka kuijua eh, kwa sababu sisi binadamu hamna kitu pengine umedondoka pap na kuna ndugu jamaa pengine anataka kuwapigia kuwa, kuwa au kuna maswala ya kifedha na vitu kama hivyo inabidi amalizane nayo na kwa kumalizana nayo inabidi ajue vitu vyako hauhisi kwamba pengine kuna kuna umuhimu kohivi yani hata kama sisi waislamu tumeruhusiwa kuoa wake wanne ndo nakujivu hvo no? sasa eh, imamu abu hanifa ndo imamu mkubwa katika lemaimamu wanne anasema ukitaka kutoa taarifa kwa mkeo kuwa unataka kuoa mke mwingine basi ukae urefu wa mshale yani anakusudia nini anakusudia huenda yule akaghadhibika akakudhuru na sio kwamba anakudhuru hakupendi hasha wakadla hapana nakupenda kama kawaida isipokuwa anaweza kupatwa na mstuko kwa jambo hilo maana desturi ya mwanadamu anajijua yuko yea tu sasa wakiwa wanaongezeka watu wengine katika jambo hilo zito <laughs> e, mstuko unapatikanana mm. kwa hiyo ndo hivyo na, na akikataa kwa, kwa hapo hapo tulipoanzia tu, kwamba ni lazima mke wako umwambie kwamba unataka kumuongezea mtu mwingine lakini inabidi ukae umbali wa, wa mshale na. akisema sitaki hata akisema hataki itabidi umbembeleze tu akubali e, kwa sababu kama unavyo vigezo na masharti maana kuoa mke wa pili wa tatu mpaka wanne sio lazima bali imeruhusiwa kisheria lakini sio lazima kwa hiyo inabidi umbembeleze e, mpaka akubali na, na kidini lazima yeye akubali sindio mm, uzuri yeye akakubali kwa sababu ukifanya hilo jambo kwa siri akitakuwa hatari baadaye bora kuweka wazi lakini upate furaha yake kwa sababu yule mke wa kwanza e, ana umuhimu wake mm. kwa hiyo ni vizuri awe na taarifa ajue okay. tena kutoka kwako we mwenyewe hekh kwa, kwa mfano uh-huh. m- mimi ni mwanamke au sio eh? mweupe maanake hmm? nimeshai kusikia ukiwa unazungumza kuhusu maswala ya rangi mweupe nimeumbika akichwani kwangu kuko timamu na kipato sawana kusaidia hmm naamini katika, katika kiti changu nafanya kila jambo ambalo natakiwa nilifanye kama mke ikiwa n pamoja na kukuridisha itakua vibaya kidini kama mimi nikikwambia a nataka mwingine wakati mbona mimi na, na kila kitu nakupa kila kitu itakua vibaya kwangu mimi kusema hivyo na kuningangania hilo kwamba hata ukiona kwa salama kwambabaaskilza aamaaa ningependa kwa kweli hakuna ubaya hakuna ubaya kumwambia mume wake kwamba usiongeze mke mwingine na ndio maana hata wazee wetu siku za nyuma ilikuwa mtu anapeleka posa kabisa alafu baadaye nansel kwa nini kwa sababu anafikiria haoni dosari pale nyumbani kwake unajua kuna wanawake wengine mmoja tu lakini anakuwa na thamani ya wake wanne mmoja tu kwa sababu kila sekta yuko vizuri e, menyezimungu akikujalia akimjalia mtu yani mwanaume akapata mwanamke kama huyo ana ana yani manaake anaona raha na anafaidika e, kwa hiyo mwanamke kumwambia mumeo usiowe mke mwingine si kwa nini huowe mke mwingine wakati mii nipo au kuna dosari yoyote hakuna makosa kusema hivi na wakati mwingine kama hoja zake zinakuwa maqul yani zinaingia akilini mwanaume anaweza kunesa okay. yeah. na, nataka unaambie kuhusu wewe najua kwamba unaitwa shekh kipozeo mmoja no. e, kati ya watu ambao wanasikilizwa sana sehemu unayoenda watu wanataka kuwepo e, u, uwepo wako una, u, wengi wanaupenda mi nataka nikufahamu najua kwamba umezaliwa kusini si ndiyo eh? niambie jinsi ambavyo umezaliwa na umekuwa umetoka kwenye familia ya aina gani hivi ulivyo leo ni vitu vya kurithi ama mwenyewe tu ulivyozaliwa wakati unakuwa ukaamua kwenda huko ambako uko sasa hivi naam kwa kweli mimi nimezaliwa rufiji eh, eh, rufiji ni niwilaya katika mkoa wa pwani na yaani hii mamfari yangu nilonayo sikuibuni mwenyewe bali babaangu mzazi ndo alinifundisha alafu kisha nikasoma kwa babaangu mkubwa alafu baadaye ndo nikasoma sehemu zingine kwa hiyo tuseme nimerithi nimerithishwa hmm. eh, kama nabiullahi eh, daudi na suleimani huyu ni mtu na baba ake kwahiyo nabii daudi alimrithisha suleimani utume na elimu na kila kitu hmm. a nah, e, mzazi ms- wako pia alikuwa nayee maarufu alikuwa si maarufu sana lakini alikuwa ana elimu kidogo k okay. na e, vitugani ambavyo walikuwa anavifanya mpaka ikakuvutia wewe na, na ule urithi ambao uliupata uliupata kwa sababu ulikua na interest, au kwa sababu moja ilikuwa inabidi apewe hiyo mikoba we, yani ni mapenzi tu mm-hmm. yani mi ilikuwa nampenda sana baba yangu mm-hmm. e, mwenyezimungu mweke mahali pema Amin. sasa na yeye akagundua kama mi nampenda sana basi akazidisha mapenzi kwahiyo nikawa na natamani kuishi kama anavyoishi anavyoishia basi ndio nikafikia hivok okay. uh, mko wangapi kwenu mi mama kazaa watoto kumi na mbili masha wa. eh, wanawake sita wanaume sita eh, mwenyezi mungu mrehemu wabibi mm. anaitwa zaina bit yusuf na, katika hawa watoto kumi na mbili wakafariki wawili kwa hiyo tumebaki kumi tuko hai na baba akawa mke mwingine eh, akazaa naye watoto wanane wanaume watupu <laughs> wakafariki wanne wakabaki wanne kwa hiyo tulikuwa ishirini sisi baba mmoja mm-hmm. sasa wakawa wamefariki sita tumebaki kumi okay. no. na nne na wote mko karibu mnajuana na no. hakuna walookuwa nje ya nchi mm-hmm. katika hao wote tuko hapa hapa tanzania wengine wako songeha wengine wako huko hukohuko wehivy mm-hmm. lakini tu okay. no kuna hadithi nyingi sana za, za mtume muhamad salla alh wasalam na, na masahaba wake mi ningependa uniambie hadithi unaoipenda zaidi ambayo nadhani na sisi pia itatusaidia humundani hmm. hadithi niloipenda zaidi nifupi tu yani maneno ya bwana mtume muhammad hmm. salaal wasalam anasema almuslimu mansalima lmuslimun mwislamu wa kweli ni yule ambaye wamesalimika waislamu wengine millisani hi wayadii kutokana na maudhi ya ulimi wake na maudhi ya mkono wake man hajara maanaha llahu anhu na mtu mwenye kuhama hasa ni yule anayeyahama makatazo mwenye ya mwenyezimungu hadihimeishia hapo ni kwamba ndani yake kuna ibra kuna mazingatio makubwa kwanza anasema muislamu wa kweli inamaana kuna waislamu wengine wa uongo mwisilamu mm-hmm. wa kweli ni yule ambaye wamesalimika waislamu wengine kutokana na maudhi ya ulimi wake na mkono wake yani inamaana muislamu wa kweli hatukani watu muislamu wa kweli habudhi watu kwa ulimi wake wala hatoi maneno machafu wala hawakorofishi watu kutokana eh, ku, kwa kutumia ulimi wake na mwislamu wa kweli hawezi kuwaonyesha vidole vya ujeuri watu nikisema watu ina maana wakristo na wale wasiokuwa waislamu eh, au mapagani watu wa kila aina eh yani mwislamu e, wa kweli hawezi kuwaudhi watu si waislamu tu peke ao lakini kauli ya bwana mtume muhammadi salla ali wasalam ina mantiki kubwa mwislamu wa kweli ni yule ambaye wamesalimika waislamu wengine kutokana na maudhi ya ulimi wake na mkono wake yaani inamaana usipo waudhi waislamu wenzio basi na watu wengine pia hutowaudhi kwa kutumia mkono yani huwezi kuwaibia vitu vyao kwa mkono wako wala huwezi kuwaonyesha kidole cha ujeuri eh, waislamu wenzio pamoja na wanadamu wenzio huyu ndo mwislamu wa kweli hiii nimeipenda san hmm. okay. nataka nianzie hapo hapo sasa sijui kwa nini yani umeisema ume hiyo lakini nadhani ni mipango ya mwenyezimungu hmm. mitandao ya kijamii ndo, ndo tunakoishi huko siku hmm. na huko shekipozeo kuna, kuna wasafi eh? wale ambao wanadhani kwamba wao washamaliza wao ndo wataenda peponi wao ndo waislamu wa ukweli Dio. ambao kwa mtu kama mimi e, mimi si mwema kwao wala sio si, si, si mzuri mbe, mbele mwenye ya mwenyezimungu najua kwamba mafundisho yanasema tukumbushane eh? tuambiane kwamba huko unakoenda si sawa hivi ndo inavyotakiwa mtoto wa kike wakiislamu afanye na mtoto wa kiume wakiislamu afanye sheh nadhani kwa sababu najua unasoma najua upo na najua unayasikia pengine hata sio ya kwenye mitandao ya kijamii unadhani kuna njia gani nzuri ambayo inaweza kutumika kwa ajili ya kumfanya mtu ajisikie vizuri unapomkumbusha jambo mm. sisi tuna mwalimu wetu eh, ambaye ni bwana mtume muhammadi sallla al wasalam yeye anasema innama buithtu mualima hakika mimi nimeletwa ni mwalimu yani kaletwa na mwenyezimungu kuja kutufundisha sisi maisha maisha ya duniani na maisha ya baadaye sasa tunatakiwa tumwige yeye katika mafundisho yake mm. e, yeye siku moja alikaa msikitini na wanafunzi wake ambao ni maswahaba mara akaja akajab bedwi ni ahlulbadia ni watu wa majangwani kule urabuni hmm. yani tuseme washamba wa kiarabu hmm. akaja eh, akaamua tu kujisaidia msikitini kaamua tu akawa anajisaidia sasa baadhi ya masahaba wa mtume salllau alihi wasallam eh, wakapatwa na asira wakataka kumdhuru yule mtume aliwazuia aliwaambia hapana msimdhuru kulikuwa na maana mbili maana ya kwanza kwanza msimstue anaweza kuzuia ule mkojo ghafula akahurika maana ya pili kwamba mkimwacha twajisaidie manzo mpaka mwisho alafu baadaye mtasafisha vizuri ule msikiti maana mtasafisha pale pale tupenyeile iles Ha ule uchafu lakini mkimkimbiza au mkimtisha akuwa anajisaidia huku anatembea kwa hiyo mtasafisha msikiti mzima akawaambia mwacheni mpaka amalize haja yake alafu baadaye ndo eh, tutajua kwa nini kafanya hivi na hivi eh, unaona hikma yake ilovukua kubwa huyu mtu bwana mtume muhammad salllahu alaihi wasallam si hiyo tu kuna mwingine bedwi alikuja akawa ananoa panga lake basi sayiduna umar bn al khatabi akamkuta huyu ni sahaba wa e, mkubwa yani baada ya abubakri sidiqi ndo anakuja yeye akamwona yule bedwi ananoa panga akamuuliza we hey, bedwi unanoa panga kwa sababu gani akasema ni yangu kwenda kukata shingo ya muhamad bn abdillah huyu mnamwitanyii mtume hmm. akapatwa na asira akamkamata akamfunga kamba alafu akamkokota mpaka kwa mtume saiduna omar alikuwa mtu mwenye nguvu nyingi akamchugua chubua basi kafika pale mtume akastuka kumwona mtu kachuguliwa chuguliwakukokotwa akamuuliza mar imekuwaje huyu mtu akasema muulize mwenyewe yaani kwa asira, mm. basi mtume akamuuliza yule bedui vipi wewe mbona umeumizwa kiasi hiki akasema huyu mtu wako mtu wa ajabu saa mimi nimemwambia nataka kuja kukuua wewe basi ndo akapatwa na asira akanifanya hivi basi mtume sall wasaam akamuuliza yule bedui vipi sasa unaweza kuwa mwisan ule bwana akawatazama maswahaba alafu akasema siwezi kuwa walastak basi bwana mtume muhammad salllahu alaihi wasallam akamrishwa akaamrisha afunguliwe zile kamba akafunguliwa kisha akamwambia basi we ruksa rudi nyumbani maana hapa tena ile kadia yako huwezi kuifanya yani uwezi kuniua e, apauwezi labda utauliwa wewe hiyo mi naona bora nikuruhusu rudi yumba ule jamaa akawatazama maswaaba alafu akaondoka kufika mbele kidogo kama nyayo a akafikiria akaona yule jamaa itakuwa ni mjumbe mwenyezi mungu maana nimemwambia wazi wazi kuwa nataka kumuua hakukasirika alafu akawaamrisha watu wake wanifungulie tena namhisi na, na, na, ananionea huruma alafu akaniomba niingie katika dini yake nikamkatalia kwa jeuri hakukasirika akanipa ruksa niondoke kwa amani kabisa yule atakuwa akatumwa kweli na mwenyezimungu akarudi akamuuliza ewe mjumbe wa mwenyezimngu mi nikitaka kuwa mwislamu nafanyaje akamwambia unasema tu maneno haya ashhadu an la ilaha ashaunla ilha wa waashadu anna muhammadan rasulullah nakiri kwa moyo na kutamka kwa ulimi kwamba hakika ya mungu ni mmoja tu anayestahiki kuabudiwa na nakiri kwa moyo na kutamka kwa ulimi kua muhammadi ni mtume wa mwenyezi mungu mwenyezimungu hivyo tu yule bwana akasema wasahaba wote wakafurahi aafu mtume sala l wasaam akamuuliza yule mtu sasa mwanzo nilikwambia nilikutaka uwe kwa ulinikatalia jeuri akasema mwheshimia sikukukatalia wewe mi nimewakatalia hawa watu wako maana wamekaa hapa na mapanga yao tena wamenuna kabisa utadhani e, yani wao ndo wenye hiyo dini wakati dini ni ya mwenyezi mkuu awa watu wako hawa ndo walinikera mimi nikaamua kukukatalia nisamehe sana bwana wangu kwa jambo hili basi mtume akafurahi akamsamehe na masahaba wakajifunza kitu pale Hmm. Kub... so hawa ambao u, u, u, u, wako kwa ajili ya kunyoshea watu m, m, m- mikono na, na, na kutoa maneno ambayo sio mazuri ni makosa. kwa sababu gani mustaqbal ndo ile wazungu wanaitau hmm. mustabalhaujulikani wa wamatairi nafson madhataxi buhada nafsi ya mtu yoyote mungu anasema haiwezi kujua kesho itachuma nini hmm yani itachuma kheri au shari mm. kwa hiyo hakuna hata mmoja katika sisi anayejua kesho atachuma jambo gani la kheri au la shari mm. sasa ukimwona mtu labda kapita njia isiyokubalika mm. siku zote mtu aliyepotea anatakiwa aelekezwe kwa upendo mm. na hivi ndivyo alivyofundisha bwana mkubwa kabisa bwana mtume muhammadi salllahu alaihi wasalam alikuwa anafundisha kwa upole na, na kwa huruma ya hali ya juu lakini sasa wewe ukijifanya ndo ushaingia peponi kabla ujafa ukawa unawabagua watu wallahi watakuwa wakusikilizi na matokeo yake utasambaza chuki katika nyoyo zao ni vizuri kuwaambia watu kwa lugha nzuri tu ya upole e, hata nabii musa na nabii haruna walitumwa kwenda kwa firauni ya firauni ni mtu mmoja akatajwa ndani ya qurani kuwa ana mambo mengi mabaya lakini mwenyezi mungu alipomtuma nabii musa alimwambia faqula lahu qaulan layinan laalahu yatadhakaru au yakhsha mkimwendea mwambieni maneno ya upole maneno laini huenda akakumbuka au akaogopa Ha, atazama mwenyezimungu anamwagiza wa mtume wake musa na mtume wake harun wakimwendea firauni wamwambie maneno mazuri e, ndo ile mithari ya kiswahili kwamba maneno mazuri humtoa nyoka, nyoka pangoni e, ile inakubalika kabisa kisheria kwamba unapotaka kumshawishi mtu mwambie maneno ambayo yatamfurahisha ili aone kwamba hiyo dini ni kitu chepesi lakini sasa wewe uh, ukisema ah, sitaki kuzunza nao uh, hata mkeo mfano unataka aswali uh, swalatano hizi basi unatakiwa utumie busara ya hali ya juu wamur ahlaka bisalati wastabil alaiha la nasaluka riza nanu naruzuukaalaaibatu taqwa mwenyezimungu anasema waamrishe familia yako kusali yn yani, eh, kwa upole na uwavumilie sio ukimwambia leo tu nataka leo saa hiyo hiyo tayari ao yanafanya hapana ha hivo unamwambia kwa upole mathalan unaweza kumwambia mke wangu mkewangu toka mwaka ule themanini na nne lipokuoa matiti yako yalikuwaje haya yalikuwa yamesimama sasa hivi yakoje yameinama sasa yanaswali matiti wewe mwenyewe utaswalilini atafurahi kwa utani uliomfanyia lakini ndani yake kuna ujumbe mzito na ukweli hmm. lakini ukimwambia miskaina makafiri watu wenye kumpinga mungu sikaina makafiri atakwambia sikiliza baba abedi wewe hiyo siku ya kiama ikiifika ukiingia katika pepo yako ukiona mi nasogea funga mlango wa pepo yako yani atakujibu majibu ya karaha kama ambavyo wewe umeanzisha karaha kwa hiyo dini ya mwenyezimngu ya uislamu inatakiwa watu waifikishe kwa lugha ya upole lugha ya upendo lugha ya huruma mm. eh, kinyume cha hivyo watakosa wafuasis watoto wangapi unao shekhe menna watoto wanne wa aina gani watatu wanaume mwanamke mmoja kwa kubwa He. wanajua wewe ni nani sasa hivi najua watoto wa, wa aina gani unavyodhani we kuna yoyote atakuwa kama wewe kama ambavyo wee ulikuwa kwa mzee wako unavyoona natarajia hivyo natarajia okay. e, hivo e, namwomba na mwenyezimungu kila siku ajalia hiokwa mzazi no. wa mfanoh kwa mzazi ambaye anakuwa na matarajio e, hatuzungumzi tu na maswala ya kidini lakini tunazungumzia pia kielimu kwa mfano kama mtu ni profesa anafundisha chuo kikuu cha dar es salam no. angependa nayee katika watoto ambao mwenyezi mungu kambariki ka nao mwengine pia aje awe awektra polisi mkubwa mwa polisi agp ama nani mkubwa wa upelelezi angependa na yeye watoto wake wawe, wawe hivo inapotokea ikawa si hivo na kwa, kwa mzazi kulazimisha unadhani ni, ni makosa kwa mzazi kuwafanya watoto wafanye vitu ambavyo wa, wanataka wafanye wakati tunakuwa binafsi nimeyaona Yeah, mzazi anamlazimisha mtoto wake asome ile akawe injinia kama yeye wakati mtoto interest yake ni kupiga kinanda kama baba yakea naa hmm. ni kweli kila mzazi anamtakia mafanikio mwanawe na si lazima awe anafanya kazi unayoifanyawewe slasi eh, lakini la msingi ni kumwelekeza tu eh, afanye vitu vya kuweza kumfanya aishi vizuri lakini sio lazima kazi inayofanya wewe naye afanye hiyo mm-hmm. inatokea kama tulivyozungumza awali hapa nabiullahi daud alimzaa mtoto nabiullahi suleiman mm-hmm. kwa hiyo mtume mtoto wa mtume Uh, lakini kwa bwana mtume muhammadi ilikuwa vingine ye kazaa watoto saba kajaliwa kupata watoto saba watoto wanne wanawake watatu wanaume lakini wale watoto watatu wa kiume wote walikufa walikufamapema uh, wakabaki watoto wanne wa kike uh, na ile ilikuwa ni hekima ya mwenyezi mungu mtukufu kwamba isije uh, Uh, usija ukarifiwa ule utume wa nabii muhammad kwa sababu mwenyezi mungu alikushatangulia kwa, kusema kwamba yule ni, ni mtume wake wa mwisho mm. hakuna mtume mwingine tena okay. uh, kwa hiyo si lazima mtoto kufanya yale ambayo anafanya mzazi wake lakini tu bora amwelekezi kufanya mambo yatakayomfaa duniani na akhera na bila ya yakumshurutisha okay swali langu linalofuata shekh litakuwa na ukakasi kidogo na ni maswala ya kiimani Ndiye. shekipozeo karibia waganga wote wa kienyeji karibia Ndiye. ni waislamu na dini yetu pia inahusishwa kwenye maswala ya uchawi ushirikina mara nyingi unadhani ni sawa si sawa na hili tumejaribu kulirekebisha sana ndugu zetu wa damu ambao ni wakristu hawa bina waita ndugu zetu wa damu kwa sababu sisi na wao baba mmoja mama mmoja wao ni watoto wa adamu na sisi hivyo hivyo wao watoto wa mama haua na sisi hivyo hivyo kwa hiyo hawa ni ndugu zetu kabisa wa wadamu hey wao bahadhi yao lakini eh, wale wataalamu waliosoma hasa eh, vitabu vya mwenyezimgu wale wanajua eh, tuseme viongozi wakubwa kama mabadiri maaskofu mashemasi wale wanaelewa kwamba uislamu na vitendo vile vitu vili tofauti eh, ila hawa wadogo wadogo hawa wafuasi ndo wanajua kwamba uislamu ndio uliofundisha uchawi na uislamu ndio uchawi uislamu kitu kingine na uchawi kitu kingine eh, ama kwa uganga unaruhusiwa uganga maana yake ni kumtibu mtu eh, mtu anaumwa ukamtibu akapona unapata malipo kwa mwenyezimungu kwaiyo uganga hauja katazo katika vitabu vyote vinne vya mwenyezimungu uratizaburi injili urani hmm. lakini kilichokatazwa ni ushirikina eh, na kuwaabudia mashani mashetani wa kijini sasa eh, ndugu zetu wa damu wengi wao wanajua kwamba kila jini ni shaitani kumbe kuna majini wengine waumini dani wacha mungu eh? na nasema mwenyezi mungu katika qurani kwamba wama halaqtu ljinna walinsa illa liyabuduni sikuwaumba majini na wanadamu isipokuwa wapate kuneabudia memi eh, kwa hiyo sio kila jini ni shaitan japokuwa eh, shaitani mkubwa anatokana na majini eh, huyo alaokataa kumsujudia adam yani kumwamkia baba yetu adam hmm blsi huyo ni katika majini kama qurani ilivyoeleza e, kwa hiyo sasa ndugu zetu wadamu wao kosa lao ni kule kudhania kuwa kila jinni ni sheitani sheitani hata binadamu wako mashaitani ndio maana mungu akasema aladhi was fi suduri nas minaljinnati wanas shetani ni yule mwenye kutia wasiwasi wasi katika nyoyo za watu vifuani wa mwao naye ni katika majini na watu shaitani maanayake ni mtu yoyote muovu ndo sheitani usheitani ni uovu eh, sasa hii tunawaambia sana ndugu zetu wanaelewa kidogo kidogo eh, kuna, kuna tuhuma nyingi kwa mfano hata eh, baba yetu adam alipoingia katika janna yani pepo wanasema alitenda tendo la ndoa ndo akafukuzwa peponi kuletwa hapa duniani si kweli mwenyezi mungu anamwambia ya adam skun anta wazau wazaujukaljanna ewe adamu kaa wewe na mkeo peponi sasa ukiambiwa ukae wewe na mkeo peponi wakula minha rahadan haifshm Uh, waulaminraaa haishtuma kuleni kwa nafasi chochote mnachokitaka kuleni walataraba hai aar lakini mti huu msiukaribie ni mti kama miti ya kawaida kama michungwa eh, mitende minazi yn yani, ni mti mungu aliweka kule kama sampo katika miti ya duniani yani inamaana ukila lazima utataka wenda kujisaidia na peponi kitu hicho akipo yani watu wana, wataishi huko allahu akbar kama malaika lakini hali yao ni ya kawaida lakini hawaendi kujisaidia na kujisaidia kwao ni kutokua na jasho na jasho la mtu wa peponi tone moja likidondoka katika ardhi hii dunia nzima itanukia banukato ya ajabu kabisa yanimungu ukafanya ufundi kutengeneza pepo hey kwa hiyo kule hakuna mambo ya kujisaidia ndio maana walipokula lile tunda wakajisikia wanataka kujisaidia ndo mungu akawatoa kule kuwaleta hapa duniani lakini ilikuwa ni mpango maalum e, imo katika katikagr hata e, nabii musa alimwomba mungu amwonyeshe baba yetu dam e, sio kwenye ndoto i kwa sababu mwenyezimungu juu ya kila kitu niwez akamleta Adam. Walipo adamu waliposalimiana adamu alieleza kwamba mimi ndo adamu mi ndo mungu kaniumba kwa mkono wake na mimi ndo mtu wa kwanza kwa, kwa, eh, kusujudiwa na malaika sijida ya pale nitahiya ni, eh, ni maamkizi yani kumwamkia yule kwa sababu mungu kamtukuza kwa elimu eh. kwa hiyo akajieleza mimi ndo mtu wa kwanza kusujudiwa na malaika mimi ndo mtu wa kwanza kupewa elimu na mwenyezi mungu na mimi ndo mtu wa kwanza mungu kaningiza peponi alipotaja vile tu nabi musa akachukia kidogo alipotajaepo hmm. akasema hivi nai ahrajna llahu min aljannati bihatiatika hiv we mzee wendo umesababisha mungu atutoe peponi kwa ajili ya kosa lako nabiamakanyamaza kima alafu akamjibu ya musa kaifa talumuni biami a katabah llahu abla ana an s nalauu uu ya jambo ambalo mweyezimungu aliksha liandika miaka 4 ablasjamwaasa vizazi kupitia mimi ule ni mpango wa mwenyezimungu na laumu nini na ndio maana mwenyezi mungu akamkubalia toba yake adam. adamu fatalaqa adamu min rabihi kalimati fataba alaihi innahu huwa tawaburahimu yakamteremkia maneno kutoka kwa mola wake akayatumia kumtakasa mwenyezi mungu na mwenyezi mungu akakubali maneno yenyewe rabbana valamna anfusana mola wetu kwa hakika tumedhulumu nafsi zetu tumekuwa aswi wain lamtahfir lana na kama huja tusamehe watarhamna na kama hukutuhurumia nakunanna min alkhasirin kwa hakika tutakuwa miongoni mwa waliopata hasara hmm. yale maneno alimteremshia mwenyewe mungu na baba yetu adamu akayatumia na mungu akamsamehe na yeye akatangaza mzee adamu akasema ataubatu mabula maadaatiruhu filjasati toba inakubaliwa maadamu maadamuroho bado imo ndani ya mwili hmm. hey. okay. sasa <coughs> kwa maana hiyo na sisi wote matendo yetu maisha yetu vitu vyetu na venyewe basi vimeandikwa sindio ndio hiyo <coughs> kama mtu akiwa mwizi Ndiyo. akiwa mzinzi mm? akiwa Uh, mzuri Ndiyo. yote hayo ni ma, ni ma, ni ni ma, ma andiko, so swali la kizushi kwa nini tunaingizwa motoni na kwa nini wengine wazuri wengine wabaya e, alipomteremsha baba yetu dam mwenyezimungu alimwambia waiayat takufikieni kutoka kwangu mwongozo hmm. yani vitabu eh. famanitabaa hudaya yule atakayefuata mwongozo wangu fala haufu alaihim walahum yaanun ao Hawa, hawatokuwa na ofu wala ahawatohuzunika Hawa, kwa kuiacha dunia wala kuwa na hofu kwa kwenda akhera eh. ila atakaekanusha mafundisho yangu huyo ndokajiingiza mwenyewe katika hasara ni kama wewe tu ukanikaribisha mi nyumbani kwako alafu ukaniwekea bafuni maji ya namna mbili maji ya moto na maji ya baridi sasa wakati wa baridi nimekuja kwako alafu naoga maji ya baridi hivi nikipatwa na vichome ntakulaumu wewe mwenyeji wangu ndomaana akatupa akili hakuna kitu bora kama akili si unaona wanyama wale ni, ni, ni, ni vyumbe wenzetu kama sisi lakini wale wana utaratibu wao maalum yani mnyama yye ya anaweza kumuona mwanamke mrembo kama hivyo hivoee basi e, hata kama we ndo mama yake mzazi e, anajua mwanamke wangu na huyu wanafanana anafanana kwa sababu hawana akili lakini binadamu kwa sababu ana akili timamu mwenyezimungu kampa akili hicho ni kitu kikubwa oman hatauran mekuja a yaafakarn kwa watu we t kakwambia naomba kalamu yako aaaltatatutampa kwa hiyo tofauti iliyopo kubwa kati yetu sisi na wanyama ni akili eh. na ndo maana tunapopewa hiyo wewe mwenyewe ndo unachagua kwa eh, mzuribaya eh, kwa sababu kila kitu kiko katikanam m- kila kitu kaweka wazi mungu inna khalaqna linsana min nutfatin hakika sisi tumemuumba mwanadamu kwa tone la mbegu ya uzazis tole lenyewe limechanganyika na mbegu za kike nata huu ni mtihani tunampa fajaalnahu samianbasira tukamfanya anasikia anaona adainasar hatukumwacha hivi hivi tukamwongoza njia e, ima shakira wa imma kafura akitaka atashukuru akitaka atamkanusha mola wakeila yani kitu mwenyezimungu Okay. kwahiyo sasa kazi ni kwetu mm-hmm. tunamalizia malizia, malizia. E, kwenye quran mwanamme ndo amewekwa mbele mwanaume ndo kiongozi wa kwenye familia hata wazazi, wapo, wazazi wetu wasipokuwepo kaka zetu ndio ambao wanakuwa wanatuongoza swali so, la kisiasa kidogo shekh kwa bahati nzuri mi nasema bahati nzuri kwa sababu mi ni mwanamke Tia. nchi yetu imepata rais mwanamke Tia. na wakati mama samia anapewa nchi kulikuwa kama kuna ukakasi kwa baadhi ya watu kwamba tutaongozwaje na mwanamke kwa sababu ya, ya hiyo shekh unadhani kuna, kulikuwa kuna haja ya watu kuhoji mm, ho kuna faa kwa sababu hawakuzoea wao toka wanapata uhuru eh, kila akiapishwa aki anakuwa mwanaume mm-hmm. na, na uongozi hasa asili yake mwanaume ndio maana mtume wote wa mwenyezi mungu hakuna mtume mwanamke isipokuwa mawalii wapo wa mm-hmm. yaani vipenzi vya mwenyezi mungu eh, kama maria binti mariam bintamrani mamakb Hmm. Eh, alikuwa walii mkubwa wa mwenyezi mungu na alikuwa ananyanua mikono vyakula vinatoka mbinguni analetewa sayudu na jibrin analeta eh, kiongozi mkubwa wa malaika Kwayo, eh, kuto kuwa, eh, ye, si kwa hiyo kutokuwa si kwamba wanawake ah, hawawezi kuwa na elimu hasha wakala wanawake wanaweza kuwa na elimu kuliko wanaume na inapobidi inapobidi mwanamke anakuwa kiongozi mm. kabisa inapobidi anakuwa kiongozi na hakuna mshikili wowote eh, kwa sababu eh, mwanamke ni mtu mwanamke ni mwanadamu mwanamke ana haki zote mm. isipokuwa mwanaume tukazidishiwa kidogo vitu uh, fulani fulani lakini mwanamke anaweza kuwa kiongozi hakuna mshikili wowote uh, hadithi hii ni ndefu sana siku nyingine ukipata nafasi tuja kuzungumzia mada hii tu ya mwanamke uh, kwa nini anaweza kuwa kiongozi niambie kidogo labda tukwataar Il, ni, ni ili, ni eh, kwa muktaari tu kulikuwa wakati wa nabiullahi suleimani kulikuwa na mwanamke mmoja anaitwa malkia balkis huyu malkia balkis alikuwa anaishi yman kule yman kulikuwa na mji unaitwa sab eh, au saba pale yeye kwa sababu ndo malkia anatawala ile nchi alikuwa na wakomvisi watu wote kuliabudia jua jua jua hii hmm. e, wanaacha kumwabudu mungu wanaabudia jua sasa mtume suleiman aliwatumia barua wale ya kuwataka waache mara moja kuliabudia jua wamwabudu mungu wa haki basi tunaenda kwa muhtaswari kwa harakaharaka barua ilipomfikia malkia balkisi tena angalia nabiullahi suleimani alikuwa anatawala watu wadudu ndege na wanyama na majini y alikuwa mfalme mkubwa sana hmm. e, mungu alimkirimu kabisa na hata hizi e, safari ykitaa kusafiri anamwomba mwenyezimungu ule upepo unajizinga unakuwa kama chombo hmm anapanda alafu una anaweza kwenda kama hizi ndege unazoziona ssahivi yee mungu alimkirimu namnahiyonvimbunga mm-hmm. yeah. mm-hmm. lakini inakuwa kama jengo fulani mm-hmm. eh, kama ndege tusemw nabillahi suleimani eh, ndege huyu huyu katika hawa ndege awaona ruka eh, ndo alichukua ile barua alipeleka kwa yule malkia akaidondosha mm-hmm. eh, kwa sababu watumishi wake mpaka ndege mpaka sisimzimunu mm-hmm. eh, alikirimu sana huy mzee <laughs> mungu amshushie huruma na amani zake mm-hmm. basi ah, alipoiokota ile barua yule baruayulemarkia akaisoma ile barua imeandikwa hivi in isulian wa innahu bismillahi rahman rahim anla talu calaya watuni muslimin imeishia apo kwamba innahu min sulaiman hakika ya hii barua inatoka kwa suleiman hmm. wa innahu na hakika yeye suleimani siyo yeye bali ni bismillahi rrahmani rrahim kwa jina la mwenyezi si mungu mwingi wa huruma mwenye kuhurumia anla talu alaya ujumbe unasema hivi msinifanyie jeuri watuni muslimin mnijia hali amri, mm. Balqis, mm. mamuzi, wambia, ya kuwa mshasalim amri mshaifuata haki ndo ujumbe uliishia hapa angalia malkia balkis aliwaita wakuu wa baraza yake ye ni mfalme ana maamuzi lakini aliitisha mkutano akawaambia ya ayuha lmalau inni ulqia ilaya kitabun karim enyi wakuu wa baraza yangu kwa hakika mimi nimeletewa barua takatifu leo akaisoma kama ilivyoandikwa innahu min suleiman wa innahu bismllah rahman rahim alla talu alaiya watuni muslimin hii barua inatutaka tuingie katika uislamu tusallim amri mara moja kwa mungu wa haqi akawambia ya ayuhalmalau tu fi amri ebu nisaidieni hoja juu ya jambo langu hili makuntuqatiatan amra hata tashhaduni mi siwezi kukata shauri tu ya jambo lolote mpaka nyii muwepo na nyinyi mnipeushauri sasa skiliza kauli za wanaume <laughs> wanasema nahnu ulu quwa wa uluu basin shadid walamru ilaiki fandhuri madha tamurin sisi ni watu wenye nguvu na ni watu wenye vita vikali basi mama tumekuachia fikiria tu ukituamrisha mapambano sasa hivi tunaenda kupambana sikiliza maneno ya balkisi malkia balkisi ni mwanamke lakini anasema ina lmuluka idha dakhalu qaryatan afsaduha hakika ya vita vikiingia katika mji vinaharibu mji wajacalu aizata ahliha adhila na wale watu wenye heshma zao wanadhalilika vita ikiingia katika mji hmm. haichagui huyu mwheshimio ayu nani watu wanavurugika kabisa kwa hiyo vita sio nzuri hebu e tuangalie jambo jingine e. hmm. ndo maana hata wakati ule e, marekani nataka kupiga iraqi e, benjamin mkapa rais wa tanzania a, wa emwatatu rais benjamin william mkapa alisema neno kubwa sana sisi waislam tulimpongeza alisema marekani ni kama kamatembwo iraki ni kama kamasisimizi kwa hiyo kwanza itumike njia ya kidiplomasia kabla ya ya mapambano ya kivita ye hakuunga mkono vita rais benjamin ca nchi nyingi zikaunga mkono apigwe apigweraapigwelaini benjam mkapalikata ile ndo busara na ni hikma mm. eh, wahiyo eh, ndo sasa namalkia balkisi e ni mwanamke lakini kawaambia jamani vita sio lele mama vita ni kitu kikubwa tena kitu kibaya kinaweza kuharibu nchi wale watu wanaoheshimikawakawa o mara moja mali zao zinapotea na kila kitu kinaharibika kwa hiyo msinganganie tu vita kwa sababu nyinyi mko washauri wa rahisi sijui nini hapana mm. eh, eh. kwa hiyo ha. unaonaje wewe hapo mwanamke huyu si alikuwa bora kuliko wanaume no. eh, do hivo eh, kuna mambo mengi takutafuta siku nyingine nataka tumalizie sasa manake nishaambiwa tumebakisha kama dakika nn ano kwa jinsi maisha yanavyokwenda siku hizi e, mabadiliko ya tabia nchi mabadiliko ya sisi kama binadamu Inde. kuna msemo huko mtaani kwamba kutokana na vitendo ambavyo vina, vinaendelea kwamba huu ndo mwisho wa dunia sasa maana tushaona yote magonjwa watu manabii kwa, kwa, kwa hekima yako na elimu yako ambayo mwenyezi mungu amekubariki nayo shekh unadhani kuna ukweli kwenye hilo swala ah, ukweli upo kiasi fulani eh, asilimia kadhaa Eh, sisi ni watu wa mwisho wa dunia kweli kwa sababu hata hao watu walokuja hiyo zamani wakati wa mtume suleimani mtu mmoja urefu wake kama ghorofa eh, sisimizi tu ukubwa wake kama mbwa mwitu sasa iloji tulikoje na anamwona kama tunavyoona sisi hawa sisi ni vidogo sana vya vijtu wa dunia hiyo ni kweli kabisa eh, lakini hatujui eh, eh, siku gani si mungu atamaliza dunia lakini sisi tutakufa na watu wengine watakufa yani tuliowazaa na watu wengine watakufa watuliowazaa sisi na kiama bado kwa sababu kuna mambo mengi hayajatokea makubwa makubwa hmm. ha, mfano Eh, leo aa, akina mama akina dada wadogo wadogo eh, na watu wazima wakati mwingine wanauza naona mm. hizi ni dalili za kushoa dunia na Lakin, mtume alikushazisema lakini zamani pia walikuwekwa ambao walikuwa wanauza sheh ndio lakini kuuza hadharani mm. eh, mtu anatakiwa awe na ufahamu wa kiasi gani ili aweze kuhifadhi yote kama ambayo wewe umeyahifadhi na zaidi kwa sababu nikikuuliza kitu unanitolea na aya na hadithi na mifano yaani vitu vyote vimejipanga hmm. tunatakiwa tuwe na akili kiasi gani ili tuweze kuwa hivyo kama ambavyo uko wewe hivi ni mwenyezi mungu tu yaani kila mwanadamu mungu kamuumba yuko hivyo isipokuwa kuna wale walimu wetu walikuwa wanatufundisha eh, mazoezi zamani mazoezi ya viunge basi walituambia kila binadamu ana nguvu lakini ile nguvu inakuwa nejificha kwa hiyo ukitaka kuifua na kuidhihirisha fanya mazoezi kwa hiyo kila mwanadamu yuko vizuri tu maana mungu kaipamba akili akaipa uwezo mkubwa binadamu anaweza kuhifadhi vitabu hata elfu moja lakini kuna vitu viwili e, kupenda e, na kutaka akiwa anataka okay. na anapenda atajua tu atakuwa kama hivi au kuliko hivi e, ni kupenda tu kitu okay. e, basi mungu lazima atakupa taufiki yan atakuwezesha jambo okay. lolote tu ukilipenda kweli utafanikiwa mm-hmm. e, unapenda mpira e, zamani napenda yanga hapana misimba okay. e, bongo mm, samim nasikiliza lakini eh, mimi mara nyingi sana kutokana na napenda sana dini yangu Uh, basi napenda kusikiliza kitabu cha mwenyezimungu okay. urn awamsifumtume naniniba mm. hey. hey. okay. shekh mi nashukuru sana asante sana kwa kuja inshallah allah mwenyezimungu akitupa uhai na uzima tutaukutana tena hey, hey, wewe ni mfano bora sana mm. hey, kwa sababu unafanya vitu viwe laini mm. na kwa kizazi chetu hiki kinapenda vitu vilaini e, kama ale ambayo likua metuambia usimtishe usi mtu elekee nw uh, atanatauatle ambayo anatakiwa sisi ni kama watoto ambao tunatakiwa tushke mkono tuelekee jinsi ambao naweza kuvuka barabara heh mwenyezimunguakubariki sanaaan sana. um, yanu matumaini yetu sisi wote ambao tulikubaliana amba shekh leo aja akae kwenye meza yetu ili atupe kile ambacho tunatakiwa kukipata natumaye utakuwa umepata kwa niaba kila mtu umu ndani tunakumshukuru sana shekh pozeo zaidi wewe kwa kutuangalia na kutusikiliza unaweza kutufolo kwenye mitandao yetu ya kijamii kupitia y na tnga na naas yetu inapatikana karibu katika kila platform asante sana jaaklahhei ipo vya lawama sio shida vipo vya kupoteza sio muda wenuka na ukimbize ndoto kupati aina mana hukosei kiburi kinafanya tuchongei tuna auka wapya kila dei hey, hey, hey, hey. so ila kufika unawai chosen amfuta na cry to keepen ana mungwa na frmishik yeah, yeah. yeah. <laughs>