binafsi ni na watu wengi sana ninaofahamiana nao ambao tumejuana kwenye kipindi hiki cha zaidi ya miaka kumi na mitano ya kufanya kazi hii wengi wao huishia stori zao mbalimbali mbali za maisha yao yaliyojaa kupanda na kushuka nami sote tunajua maisha ni milima na mabonde na kila siku kuna mafunzo mapya katika maisha yetu hizi ni baadhi ya hizo stori ambazo watu hawa hukutana au wamekutana nazo katika maisha yao ambazo zitakufanya usome uwaze au wangalie vitu kwa umakini zaidi na pia kujifunza mimi ni salama hawa ni rafiki zangu na sote tunakukaribisha wewe kwenye salama na hujambo karibu kwenye salama na mi na washikaji zangu huwa tunakaa kwenye meza hii na kuzungumza yale ambayo yanatuhusu ambayo hayatuhusu pia huwa tunazungumzia ili tupate kuyajua na yatuhusu kwa iasi flani kwenye meza hii hu nakaa na washikaji zangu na wale watu ambao wana kwa kiasi kimoja ama kingine ili niweze kuwafaham zaidi aamboi <laughs> nimeangalia ntv zako nyingi ambazo unafanya na umekuwa ukiongea kiingereza kingi sana leo utaongea kiswahili kingisanazongera sana, sana. E. <laughs> <laughs> <kumipanga> sana, <laughs> mm-hmm. sana kazi nzuri ambayo unafanya e, mimi ni shabiki yako nimekuwa nikifuatilia siwezi kusema kwa ukaribu sana saa iaukariu ananingekua najua kila kitu lakini kwaukaribu kiasii jifunza kutoka kwako kama hautojali nataka uniambie up. Mm. siku zote ulikuwa unataka kuwa kiongozi kwa, kwa, kwa watu wako ama ni kitu tu ambacho kimetokea ulivyokuwa unakuwa uh, kiukweli hapana siwezi nikasema kwamba nilikuwa nategemea au nataka kuwa kiongozi um, thin nilichokuwa napenda ni kuwa na penda, yani kuwa kushawishi kwa hiyo taingia niko primary schol nilikuwa ni monito ikaenda secondary schol nikawa kiranja um, yani ikawa tu ni hivo so nio mimi ni mtu wa kujichanganya sana na watu am a very social peson yani hata mambo y nakumbuka mambo ya shule yalea mambo ya sijui ninisii ukua tuna u ya jangwani mimi imesoma jangwani na hmm. kwahiyo ilikua sisi tuwa tunafahamika kwamba mimi na marafiki zangu wengine watatuisiani We <laughs> tunanio kwenyeunankatiyawanakabisa hebu tugeeka i like, okay. e kidogo ili tu, tujueunafiti ama amishajtsaii <laughs> uh, <jito> <laughs> uko solo, wow. <laughs> <laughs> okay. yeah. um, washikaji zako au watu ambao wamesoma nao yes. wakikuangalia sasa hivi unadhani hawashangai au wanashangaa hawashangai hawa hawa kwa sababu hata mimi byhe marafiki zangu ni wautotoni sinabestwa mm-hmm. sina ukubwani snaeso mimi my best friends, nimekuwa nao tangia tuko watoto kwa hiyo tunajuana kama familia um, tulipoteza u an sahivi hakuamka asubuhi kwa hivyo um, tangia nansi afariki nilijifunza mambo mengi sana <clears throat> na moja ya jambo ambayo an alinifundisha ni kwamba tusichukulie maisha poa tu, tusidhani manake nansi yakuumwa man saa moja na nusu napigiwa simu na mama yake um, niko, tandani, ambia, um, niko lugalo, mwotry, faya, tu kitandani niko naeu mpaka jana yake ijumaa alienda kazini alikuwa sawa lakini kaz alama saingine tunaanga kwamba tuna kesho Um, nans alinifundisha kwamba hatuna kesho kwa hivyo tunachoweza kukifanya leo tukifanye leo kama tuna watu wakuwaambia kwamba tunawapenda tufanye leo so yeah. pole sana, sana, sana. E, kwa kiasi flani najua jinsi ya uh, unavyojisikia ukipoteza rafiki mimi sijakuzwa sana na familia tofauti na wewe ambaye umekuwa na babako na mamako na ndugu zako sa, sa. mimi nimekuzwa na watu tofauti tofauti hmm. e, mama angu alikuwa na watoto wengi tuko wengi kwetu kwahiyo alikuwa anatutoa anapeka kwa dada yake kwa nani And then ukifikahuo unaona mambo sio mazuri knaza kujitafutawee mwenyewe o nimekuzwa na rafiki zangu ambao mimi rafiki zangu wengi ni wakubwa kuliko mimi, ambao ndo, And then i mii ambaowaanaanu akawaida ambao amr sawasaa adgh dadayan mwaka jana alikuwa amerudi kutoka mwanza amemaliza kazi alik amepata imeisha lika merudi zakeda ataakuanza kutafuta kazi watu wakamsaidia wakampeka mlogaziamnaaaabli mm. wakagundua na kwenye moyo wake e kabidua amefanyia ambayo kama ingefanikiwa ingekuwa ndo ilikuwa ya kwanza kwa sababu alikwa awajawi kufanya kitu kama hiko an then hakuamka tu yani operation wakawa hawajamfunika kwenye kifua chake kwa sababu kulikuwa kuna ompliction an then shi dd Just like that mtu ambae unamjua ambaye kama aonge nae kila kitu siuane la a kwa kiasi flani mwenyezimungu ameweka kifo kama unachaguaji una, una rafiki Brenda, tunaona wadogo zetu na dada zetu na wazazi wetu wanalalamika sm kuhusu rafiki zaoafin yeah. do, na unajuaji kwamba huyu atanifaa okay. kwangu mimi hiyo ni rahisi sanana um, mimi mwenyewe hiv mimi hapa zangu ni nini um, na hiyo ni, ni, ni kitu ambacho ni binafsi sana ukishajitambua wewe ni nani values zako ni nini unakuwa unajitengenezea kwa hivo o ukishajitambua wewe na zako kuna namna ambayo wewe mwenyewe tuutakuwa unajipresent kuna namna ambayo wale watu ambao wanafaa kuingia kwenye anga zako wataanza kuja kwenye anga zako kwa sababu na wao watakuwa wanavutiwa na hizo values. sasa ch- changamoto zengine salama kama hatujitambui ni nani au hatujadfini hizo boundaries ni vizuri sana kuambiwa sisi ni nani yaani kama wewe mwenyewe hujajielewa wewe ni nani salama utakuja kuniambia unajua ah, unajuabenda wewe uko hivi na hivi na hivi na mimi nitakukubalia kwa sababu kama mimi mwenyewe sijajielewa nitakusikiliza wewe um, especial kama wewe niena sindiohv hivi kumbe mimi ni hivi na hivi oh, okay. kwaho unajikuta unaanza kumsikiliza salama akikudifaini wewe ni nani unaanza kuingiza marafiki kutokana na ile definition ya salama ya wewe ni nani kwa hivyo unakuwa haunayni hauna, yani hauna oundation ya kukusimamisha kwa hio kwangu mimi marafiki zangu wote hea hivyo ni vitu ambavyo ni sio vitu kuvaa hivi vituz ambazo uwezi ukazine isaatenuwekta mtu ambaye yuko sawa sawa nawewe, kuna vile vitu kwenye maisha tunasema kama una, una ndoo ya maji au, au ndoo unatakiwa kujaza mawe makubwa kokoto na mchanga lazima uanze na mawe makubwa mawe makubwa ndo yanaku wewe ka hata kuchagua mwenza lazima uchague sio ambavyo mna mchanga ambao unafanana mna mawe makubwa asaauawe makubwa ndo yanao vmanga naootovo aezautaafi iwe af iw um, mwenza lazima tuwe na ambazo zimeshabiiana uh, e, nimeshai kuisikia hiyo sehemu kuhusu mawe na mchanga na kokoto mm. lakini leo nadhani nimeelezewa vizuri kiasi kwamba nimeielewa sana e, nafahamu kwamba umeolewa na una watoto watatu yes. sindio ndoa nyingi za kisasa hazikai na nilikuwa na, na, nasoma sehemu anasema kwamba secia wasichana wasichana wengi wanata, wanapenda aidia ya kuvaa gauni jeupe na kukusanya watu lakini linapokuja swala la kwamba maisha yameanza nahuu ndommba nataiwa kukaa naye kidogo inakua, inakua shida vitu haviendi autashiwako ushachangia sana ambazo ausiambazohazidum kwa utashi wako nadhani <laughs> nini ambacho kinasababisha kina vitu kama hivokutokea mara kwa marai okay, mwenyee ndo yangu bado Hmm. ndo yangu inaenda ina, kwenye kwa changa, ch- I, yeah, mba, za ma, miaka kumi na saba bado changa asaabu nikiangalia wazazi wangu ambao sasa hivi wamewana zaidi ya miaka hamsini na kwahiyo atimb kwa hiyo bado anasema ya kwangu changa tuanzie hapo hapo kwenye hayo mawe makubwa tukiwa tu, tu, tunaanzana urafiki tunazungumzia kuhusu hayo mawe makubwa au mawe makubwa tunayaficha mpaka baadae tunaanza kuyaonyesha mawe yetu makubwa alafu tunaanza kushangana kwamba ah, we kumbe umbe chikito kwako kwa ni koo kwako kianza kwenye ile dating uh, stage ile kuna watu ambao hawawi wao wow. yani wanaanza kutafuta kutafutaidoloji ya mwenzake anapenda nini anaanza kujiooms yeye kwa ajili ya yule mwenza ukishanztafika tu mwisho wewe utacok utaanza kuonyesha ile uhalisia wako <laughs> wewe ni nani sasa mwenzako naye anaanza kushangaby shida mimi naonaga naanziaga lakini vitu vingine ni husikiliza sana e ya nje yaani mnakuwa driven ku, ku, kujaribu kuimpress watu wa nje wakati mwisho wa siku kwenye ndoa mnafunga nyumba ni nyinyi wawili zile voese zote maneno na nini mnaacha nje kwa hivyo kuanza na wewe kujitambua ni nani then mao yako makubwa valu zako nini ambazo wewe huwezi ukaziomomis uka then unapata mtu ambaye na yeye mnashabiana hayo mao yenu makubwa kitu kingine salama kwenye ndoa siyo wewe na yeye hmm. ni kuhusu nyinyi wawili mkiwa na dream, ni dream za nyinyi wawili <laughs> lakini inawezekana kuzifikia hizo za nyinyi wawili labda mmoja nabida msapoti mwenzake zaidi labda mmoja sehemu aliyofikia kwenye safari yake ya maisha ukimsot mtafika haraka zaidi kwenye dream yenu ya familia kwa hiyo ndoa sio ushindani sio kwamba mimi mimi wewe wewe alafu ndoa no kuna sisi then tuna kuja na mkakati hivi sasa pale tunafikaje kuna draw, eh, kuna kuna ni, dream labda za tunataka tufikie miaka mitano ijayo tunataka tuwe na nyumba yetuuwa okay. yetu hmm. a nyubyetu yafama ufaneupamoja tuna a ya amoja sio kwamba mianaynubfs mkizungumza hivi vitu asam kuna vitu sasa hichi kama kweli tu, tunataka tufike hapa ua inabidi uwache hiyo kwa sasahivi uwezi ukafanya hicho kwa sababu ukifanya hicho tuta safari yetu kufika kwenye kwenyeyetu unajua sisi naomba nitoke nje kidogo sisi kama wanawake ambao ni viongozi huwa tunapataga changamoto moja watu huwa wanaonaga ni shida sana yaani kimkuta mwanamke kiongozi yaani kuna ile uh, watu wanaamini kwamba huyu atakuwa namkalia mume wake wakesa mm, mimi <laughs> nakumbuka kwenye safari yangu ya uongozi nilikuwa naitwa kuongea na watu uwezi ukaamini salama maswali ambayo huwa na, naulizwaga yani nakuagaok na nasaaingine ni, ni watu ambao wamesoma sio kwamba nisniawe hmm. susafika sehemu flani mnakua mnawanyanyasaznu mnakuwa... unahiyo nai kwamba sisi wanawake we dont sv tosit on theable kwa sababu tukikaa kwenye tabl ni shida hmm. kuna mtu mimi a big media houses ilikuwa anafanyiwa interview ilikuwa ni wakati wa women's, um, women's day kaja pale sasa Anandu, swali la kwanza sasa samani mkrugenzi sasahivi wewe hebu tuambie kamapanoe kipato chako kikubwa zaidi ya mme wako hasapo inakuwaji unajua salama nilimwangalia yule alafu serious mm rit thee ta ujibu lswaiilijibu lo swali, hmm. swali ingezalisha swali jingine alafutungezidi tu, kutoka nje ya mstar ofanyatalamsm bawnulswai hakuamini mimi kwanza kwamba lilikuwa nauwa ujasiri wa kum rtukm hv esisi wanawake tukijikuta tunaviendekeza na sisi venyewe tunapa, tunapata mhemko tunaanzasasakuwa alaana swalibau sisaiiaaakniuliza swali la kizushi <laughs> i hav a righ to say no kama mwanamke nikiona swali ambalo halin a tija um, kwa sababu watu wanakutizama imagine ningeweza kutoa jibu ambalo watu mamilioni wananiangalia mabintu wananiangalia alafu wagekua wange, wangeweza kuichukulia ingeweza kuwa kuwatoa nje ya mstari hmm. kwa hiyo saaingine ndoo ndo, sisi ndo, ndo. tuliopewa nafasi sio sisi tu ani mimi apsaama nimekaa sio s m navozii kupanda ngazi sio kuhusu uhusu mm nuusu malio a watu ambanimependa hmm. yeah. jinsi ambavyo ume, umezungumzia vitu viili kwa wakati mmoja eh, swala la mahusiano lakini pia hmm. ishu za uongozi na jinsi ambavyo watu wanawachukulia wanawake ambao wana, wana nguvu <coughs> au wako sehemu ya juuz kabla hatujarudi kwenye mahusiano tena kwasababu ni kitu, mm. kitu kizuri na kikubwa ambacho ningependa kushea nawee k yeah. ningetaka tuongelee kuhusu kuwa na nguvu kazini mm. unadhani wanaume wanawaogopa wanawake ambao wana, wako juu kuliko wao kwa sababu sio kitu ambacho wamekizoea na unaipata hiyo ofisini sehemu ambayo unafanya kazi Uh, kwa kweli salama niseme ukweli kwa uh, ofisini sijaona hicho kitu hmm. lakini anyways may, maybe wao wanaweza wakazungumza zaidi yeah. lakini nikuambia kitu salama wanawake wengi ambao wako kwenye uongozi wengi wetu tuna ma wakubwa sana ambao ni waume zetu hmm. au partners wetu hmm. Na, wao ndo, ndo, ndo the yani wao ndio wale wanatupa nndo yani, wa ni muhim sanal azima uwe na mfumo ambao unausaidsisi hapa sio viumbe vya ajabu sana kwamba nihapana ni binadamu na tunavaa kofia nyingi leo hii tunazungumzia uongozi tunazungumzia mke tunazungumzia i lakini salama mimi nnakofia zaidi ya ishirini tumezungumzia hapa kabla tujaanza hapamimi ni, ni, ni katibu kanisani hiyo wenyewe mimi hapa ni nakaa kwenye bodi uh, zaidi ya tano you know, kila kitu kinakuja na responsibility mimi ni, ni, ni uh, mploy mimi ni, ni own uh, nyumba ni, ni d sindio mm-hmm. kwa hivyo eh, kila kitu kinakuja na majukumu huyo isu umejekewa mfumo gani wa kuspot so wanaume ambao wanakuwa intimidated it's a issue mimi nimekutana na wanaume ambao wanaspot wanawake ambao wanajielewa na wana wanavsnhiiai iomaan unajua kuna kichu kinaitwa map unavolelewa unaona nini yaani pale nyumbani livyokuwa unalelewa kitu gani ucha nakiona kwa sababu hicho uchokuwa nakiona ndo kinatengeneza map akilimi kinakuaminisha wewe kwamba salama wewe unatakiwa uwe hivi wewe uwezo wako unaishia hapa kwa sababu ndo mazingira ambayo ulikuwa unalelewa pale kazini tuna hospitalini um, tunatibu tuna magonjwa mengi na kuna watoto wale ambao wanazaliwa na mdomo wazi wanasema mdomo sungura tunawanyanyapaa kusema mdomosungura kwa huwa tunawatoaga uh, popote pale tanzania tunawaleta tunawalipia tunawafanyia upasuaji na tunawarudisha kuna siku huwa napenda sana kutembea kwenye oo kuna siku nikawa natembea kakakuta kakabinti sita au, alikuwa akuwa eh, hey, na miaka tisa najaribu kuongea naye sasaa alizungumza sr kwamba ni kitu ambacho anakijua anataka kuja kuwa nani anaambia nataka nioshe vyombo kama mama si salama kwa sababu hicho nda anachokiona nyumbani hicho ndo anachokiona levo yake visin yake kwamba atakuja kuosha vyombo kama mama sasa mtoto kama huyo aje kukutana na mtoto ambaye amezaliwa kwenye mazingira tofauti ukimuuliza swali kama hilo hilo atakupa jibu tofauti so the e tunavyowalea watoto wa kike watoto wa kiume tuna mchango mkubwa sana wa safari yao huko mbeleni saingine tuna shanga mtoto tabia ametolea hpi uliza kanaye yale mazingira ambayo amelelewa yana mchango mkubwa sana kwa hiyo moja ya ya wanawake ni cultural norms. Na hata tunamsugua mtoto wa kike lakini hata mtoto wa kiume naye anavyolelewa anaona nini yeye analelewa kuona kwamba okay kukaa kuchezea video games, lakini ndugu yake wa kike yee ndo anaitwa eda uosa au ndo anaambiwa afagi s tunapandikiza ramani ya nafasi yake kama mtoto wa kiumead yeye tayari anajiona rol yake inaishia mahali fulani maeneo fulani sio ya kwake sasa unakuja kukutana na mtoto ambaye amezaliwa kwenye mazingira ambaye mtoto wa kiume na mtoto wa kike wanachakarika huyo mtoto wakike anakuja kukutana na mtoto wa kiume ambaye kazaliwa kwenye mazingira tofauti hmm. kwenye hizo big stones sasa kama hizo big i ziko tofauti sana mkija mkikaa sasa wawili inakuwa mnafustiana kila siku kwa sababu mmoja anaona kitu cha kawaida mwenzake naye anaona kitu cha kawaida mon yeah. kwa hivyosasa nakua mna calm, again, kwenye two kwa hivyo malezi ni kitu ambacho kina mchango mkubwa sana mm. kama wewe sasa mm. <laughs> dogo alivyokuambia kwamba anatakaji aoshe vyombo kama mama yes. na ni kitu ambacho kimekaa kwenye mawazo yako mpaka leo na kikums kama wewe kipi unafanya kwa ajili ya kusaidia watoto wa kike kutoka kwenye menait hizo na u- ulimwambia nini baada ya hapo ili mtoto baada ya hapo baadayapo kamwambiaunajua mimi, mimi kiongozi hiyo, hiyo, hiyo concept hakuielewa kabisa yaani it was kitu kama fulani umechukuabylfu unaingiza kwenye kwa hivyo ilikuwa sio right time na na na kwa sababu alikuwa naondoka kesho yake much you theeiohimchyocdo kwa sababu ni cha cha chauwachakuriway sio tu kwa maneno kwa matendo lazima aone sawa salama hmm. kwa hiyo mtoto kama yule atakuja huko mbeleni ataanza kuja kupata influence labda ataanza shule ataanza kuwa anaona walimu wa kike walimu wa kike watakuwa na mins eh? atakuwa anafanya vizuri ataingia chuo atakuwa anaona maprofesa ma wanawake unaona vitaanza taratibu kujaribu kum, kumriwi hmm. lakini ile ile funen yake ni tofauti hata hmm. huko mbelenakua kukutana na kwa nabnti ambaye ko wenye mazingiratofautikfnyk bntwakike um, kupe labda story yangu um, wakati nnafanya um, ma yangu ya pili um, ambayo nilifanya i mambo ya biasharaa nili kwenye afya salama tayari nilikuwa ni mke ni mama wa watoto watatu pata hiyo picha masta yangu yakwanza nilikuwa binti siyani sina, yani sina sponblity zozote mimi ilikwa ti shule na kuinj maisha yangu yeah. il yapili ilika tofauti kwasababu tayari ilika nanakwenda fikali kwa wiki mbili ninarudinafanyaa Eni, salama hapo tayari ni siot salama nilikuwa nimechoka i was on thev nimehndile nimetuman ikawaituma kitu kikaniambiaversoic kikaniambia sasa hivi the way unavyojisikia kuna binti wa kike yuko kwenye the same situation kama wewe na anataka kuacha sasa ongea naye mwambie itapita mwambia tu akomae hiyo sautiyni ayo maelekezo salama hmm. yalikuwa soo kwamba yanahitaji kuelewesha kwa hiyo sasa ni kujiuliza sasa naongea na huyu sasahivi naongea naye vipi akanaambia tu chukua simu nenda kwenye yoaae anza kuongea na huyo binti kwayo nikachukua a nikachukua tu one of mypoto nikaanza um, this was 08 uh, kuenda 209 nikaanza kuongea na huyo binti nikaanza drchild yani kama huyo inavyoongea nasa hmm. najua tutia kipindi kigumu najua na hivi nikaanza kumpa moyo hata sijui naongea na nanani nilikuwa naongea na mwenyewe, na na mwenyewe yeah. sasa nimeandika kama mkeka hivi lafu mwisho nikasema nikaacha simu nikaenda kulala salama asubuhi naamka simu yangu kulikuwa kuna mesj zaidi ya hamsinidm mm-hmm alafu bado n kwenye ile page lakini kilichonishtua zaidi ni jinsi gani mpaka uh, nikashtuka meango akanaambia vipi yani, yani kwa sababu jinsi ile instruction ilivyotoka na jinsi zile na wakaanza kukwa ni sabbu nilii ni kama dada, hmm. dada mesej hizo sasa ulikuwa unaongea na mimi behawa me that was my message mwingine anaambia nitaka i gin naambia brenda yani umenitoa kwenye shimo It so itwaso kila mtu alidhania ile meseji ni ya kwake binafsi hapo sasa ndo he Uh, wale ambao wanaifatilia mapei yangu ambayo inaitwai mm. sangdaa mm. ikawa safari yangu ya, ya ku- simjui lakini kwa kila ni nae, hey, dada, leo yah yani, eh, aa kazini to day to day to hau hivyo unatumia hizo hela ambazo haunawhy mm-hmm. you know, it, a you noaiyour money unaspend hela yani ukipata mshahara kwanza hata uju espene zako youae spendin mokwahiyo yni itsverciloio ambayo inafanya na uyu bintu akike sasa napataka dm za napatakadmzab sasa dada mimiishu siwezi kuaii <laughs> uujumbe ni wa kwangu mm-hmm. so yeah, kwa hivyo kwa kweli ninakuwa ni sana kwa sababu ninaona kwamba I'm um, na, na labda tu niseme kwenye safari yangu miaka um, miwili iliyopita Nili, mimi napenda sana ku kusoma na kusikiliza podcast za za, za viongozi mbalimbali um, moja ikazungumza na mimi kama taa ikawashwa kuniambia kwamba theres a difference kuna tofauti kazi ya job na work hmm. theres a job na kuna work job ni ile ambayo tumeajiriwa kufanya job inaweza kabadilika leo nikoo nilianza mimi kule uingereza kafanya m- miaka sita nikaja kuwaast hiyo ni o lakini work salama ni ile kazi ambayo umezaliwa kuifanya yani ni ile as ambayo umekuja hapa kwa sababu sisi hatupa apo batimbaya tumekuja hapa kwa sababu ya kuae ishu fulani hapa duniani sometimes unaishi maisha yako yote hujui your work ni mm-hmm. nini lakini kuna watu ambao kwenye safari yao ya maisha anatambua work yake ni nini kwa hiyo anaanza kufanyia kazi work na work inakuja very naturally wala husomei work. tayari mungu amekupa hiyo karama ndani yako kuna mtu anaweza akakuonasaamu unafanya kitufaanaonahichi kitu faya, una, chikitu, kik, um, sana salama anafanyaje kumbe wewe nilivojua tofauti kati ya job and work salama nikaanza safari ya kudisve hivi mimi brenda bnimeleta hapa kufanya nini aim through dep soulsrching na through my day to day eflection my work is so clear mimi nimeleta hapa kuinspire mm. others so i have my personal vision hmm. na huwa na enkarae sana watu kuandika personal vision zao sio vision mm. za makampuni sio, sio vision za taasisi kwa sababu zile tunazikuta sio mm. lakini lazima tuwe na personal vision ambayo wewe kila siku naamka asubuhi ndo gaidi yako ndo true star your, your, your true north amboo ndonaifata how are you getting closer to your personal vision so my personal vision is to inspire others that it can be done chochote kile it kan be done ata weaponyeam uh, encouraging you We, we imeniuliza I'm yeah? yeah, uh, kitu ambacho sikumbuki si, si mara mwisho nani aliniuliza au sikumbuki kama nishawahi kuulizwa kitu kama hiko yeah. um, mi ni mtu ambaye maswali. yeah? yeah. <laughs> sipendi maswalisipendi kuulizwa yeah. na napoulizwa uh, hii ni mara ya pili mwezi huu tikiambaye tumemchukua tunaanza kufanya naye kazi yeah. aikuja akapo akawa naniuliza maswali yeah. li uliniuliza swali kuhusu kazi yangu na visen yangu yes. so it's, it's, it's na nafkiri inabidi ni, ni, ni mezekwamba yeah. yeah? vitu kama yeah. hivyo vinaweza vikatokea katika maishauuu ulikuwa unasema kuhusu visen yako wewe na mume wako uh, mlijiekea labda miaka mitano mm. kwa mfano kwamba nabidi tuwe na nyumba yetu tujenge au tufanye hivi au helnabidi tufanyehivi tufanye hivi swala so, la pesa kwetu sisi hata mimi binafsi ni e, iooona mm. yeah, lakini vitu vinaenda yeah. E, ndo hiyo najitainihatuna yeah, huo utaratibu wa kufundishwa mambo mengi sana mm. lakini swala la pesa ni mm. wetu sisi wanawakewasicanamtanataka wa, wa mm. anataka uca anataka viatu lakini mfuko wake mfupi mm. na hiyo inamfanya mtu aweze knda kufanya vitu ambavyo viko nje ya uwezo wake Sao, mmoja anajifunza, anajifunza vipi kua ku, ku pesa zake yeah. au wewe nan alikufundisha na ulijifunza vipiau aanaweza kutupa trick kama hio ambavyo metuambia kuhusu o na ki yeah. unaweza kutuambia okay. salamaes hata siku moja haitoshi mm-hmm. ili uwe na na pesa lazima uwe na malengo kwa sababu malengo ndio yatakufanya wewe ujijue kwamba hauna hela yeah kama hauna malengo si siunajuni unaela mfukoni unatumia kwa sababu hauna kitu ambacho una kinakudai kinakudai kuna fomula inaitwa xz e xz zxx d lazima unacho kwanza kitu kingine salama hmm. katika zile tips kwanza tumesema tuwe na si sindio hmm. tunataka nini cha pili hivi salama unajua matumizi yako ewe kwa sasa najuas yes. unajua kuna watu wengi sana aujui matumizi yako <laughs> mi najua kwa sababu nadaiwa <laughs> <laughs> na mimeo kuna mtu ambaye hajui matumizi yake ukiwa hujui matumizi yako expenditure zako huzijui woto wajijua una pesa na nikisema month expenditure ninasema kila kitu hata kwenda pale kununua kahawa nimonhexpediure mnasema hiyo ah, sishingi efutano tu bana kofi eh? uh-huh. zile ukizijumlisha kwa sizi wapenda kaawa zako za <laughs> <laughs> na namayamanazijua sana kwa hivyo kwanza ebu anza kust ninalipa umeme shule ngapi renti yangu ni ngapi nguo ni ngapi yani ukishaorodhesha kwanza wewe mwenyewe utajishangaa kwa sababu haujawahi kuwa kuziandika alafu uziandike usizeke kichwani hicho ni kichu kingine salama mbo chnawambiaga usivieke vitu kichwani kwa sababu sengine unajaminisha hey, mimi najua na, najua najua hujui ebu iandike visually uywo unaiangalia kwenye karatasi ukishajua matumizi yako kwa mwezi ni nini alafu angalia kile kipato chako ukishapata ukisha ubongo kuchangamka ukajuanawwe ni mjinga kwanza utaanza kufanya vitu viwili aidha upunguze matumizi au uongeze fedha yako kwa hiyo kama wuo ulikuwa unatubii tu kila mwezi mshahara akili yako sishaanza kusimama kwamba kumbe inabidi nitafute namna nyingine ya kutafuta kipato oan i mywr not my ob my wor huongeza exrao so advis yangu kwanza jua hiyo yu formula ekspendichae yako iko vipi kwa mwezi unaingiza shilingi ngapi lafu jiulize una deni na lazima unaanza kwenye malengo kwa sababu lengo kama ni lengo ni la kununua au kuinvesti kitu fulani lazima basi uhakikishe kila mwezi una hiyo hela si sindio ili uwe na hiyo hela hiyo hela ni excess. Excess ni bakishi ambayo inatokana na kipato ni kikubwa zaidi ya matumizi sawa salama sawa, sawa. na hela tuiweke sehemu ambapo isikae tu lazima tuiweke sehemu ambayo inakuzalishia yani natokea ukiwa umelala salama hela yako inakutengenezea hela na kuna maeneo mengi sana kuna uwekezaji mwingi kuna utt kuna bonds, ambazo zina kubwa ili ukilala hivi salama leo hii Sa, kitu kitokee kwako huwezi kufanyahuta no, kwahiyo lazima sasahivi unayotengeneza hebu aanza kuifikiria jinsi gani ile hela itakuwa inakuzalishia wewe ukiwa umelala kwa hyo tunarudi nyuma okay. kama hii ndo vishen yangu inamanasasa nianze kuhakikisha kwamba matumizi yangu ninayamdu nichi kipato nisitegemee kipato stream moja yeah. yani usiwetu na namnamoja t akuingizia lazima huo namna tofauti njia mbalimbali ya kudundulizauongele mm. uh, kazii kwako ss mm-hmm. e, ambao wengi wanakufahamulia well, wana huko hiyo nio au ni joba, work. <laughs> actually, that's very it's both. na kwenye hiyo o na work, work yako Hmm. Yeah. Nice. Yeah. So yes. napofahamu kama hospitali ya macho kwa sababu bimkubwa wangu alifanya operahen zake pale yeah. saizi anaona vizuri ingawa jicho lake la pili nabidi tumlete tena yeah. lakini hapa wakati tunaongea na nimejua pia wakati na, na, nafanya karisach ka kangu kwa mba sio hospitali tu ya macho mm. kama hautojali nataka unielezea historia ya, ya, ya ccbrt na umaarufu wake hasa ni nini na baadhewa hongera naonaona wing mpya mama alikuja kufungua kwa kweli ina nafasi moja kubwa sana kwenye maisha yao hmm. um, mimi ni mmoja wale ambao tumepata neema ya kuenjoy kazi tunaoifanya kwa sababu salama hiyo ni neema yeah. kuna watu ambao na awapendi kazi zao mimi nimeivaa kazi yangu sisi beat huu ni mwaka wa ishiri na nane akali ilivyoanza mwaka tisina nne kulikuwatela hospitalihaip ilihosptaliilianza ile hospitali tunayoiona ile main ya sibiat ilijengwa mwaka elu20 na ikaanza e21 lakini tayari huduma za ssibat zilikuwa zimeshaanza kwenye jamii um, visionaries wa cbrt ilikuwa ni pamoja na, na d balozi d sl ambayo walikuwa wanaona kuna watu ambao wanapata upofu wa kudumu kwa sababu tu ya, ya tatizo la mtoto wa jicho na tatizo la mtoto wa jicho ni tatizo ambalo linarekebishika kwa kufanyia upasuaji na upasuaji wa dakika kama kumi na tano tu h watu walipokuwa ilianza kama kutafuta hawa watu wenye upofu kuwafanyia upasuaji kwa kutumia uh, vituo vya afya vya serikali sasa serikali ilivyoona kwamba hawa eh, wjamaa wana mchango mkubwa sana kwa kurudisha uh, uoni wa watu ndo wakatoa lile eneo kwao lile eneo la sut ni serikali ilitoa ndo baada ya hiyo miaka kadhaa miaka sita hospitali ikajengwa hiyo sasa huduma zikaanzia za macho zikaanza za macho na mifupa lakini vyeve na huduma za utangamao kweye huduma za utangamao ni kwa kiswahili eh? mm. nab ilikuwa ni ulemavu jinsi ya kutafuta watu wenye ulemavu jinsi ya kuwafanyia matibabu lakinivve kuna, kuna ulemavu ambao haurekebishiki ni kuna ulemavu wa kudumu wale wanafanyiwa huduma za ccbt inatoa huduma za kibingwa za afya na bobezi maana yake ni kwamba uh, zile, core services, zile ambazo, ni zile huduma ambazo n yani ni na nitasema hayo maeneo gani hmm. kwahiyo ccbt ina hospitali lakini ina huduma za jamii ina program mbalimbali kwenye jamii na hizi program zina zinapment hizi huduma za hospitali kwa mfano tuna programu ya mabinti cent mabinti cent ni uh, pogram ya kuwawezesha uh, wale mabinti ambao walikuwa na fistula waka, wakatibiwa wakapona sasa wanapewa skills mbalimbali mbali ili waweze kujitegemea kusimama kwenye jamii wayo inaitwa mabinti inatengeneza podu nzuri sana salama tuna pale pale sbaiti, tuna wo na duka lakini vilevile tuna duka palesipway mm. kao nawakaribisha sana watanzania nice. okay. karibuni pale iway mabintiobwenyewefom kuweka kala materi kukata uh, hadi kutengeneza takuletea zawadisalamana shidatutaonanakwahiyo maeneo ambayo yaccbit kwenye upande wa hospitali ni macho mpaka leo hii huduma kubwa mba inafanyika. ambayo inafanyika wagonjwa wengi ambao wanakuja pale hususan kama uh, asilimia wagonjwa wetu ni macho kwahyo tuna macho tuna mifupa na mifupa na ina range kubwa sana sawa saa macho kuna maswala y ya, um, um, ambayo yanarekebishika ambao hayahitaji kubwa lakini kuna zile rs kubwa ambazo zinaweka wala wanasema tunaau hiyo ni fupa lakini kuna maswala ya urekebishaji wa uh, viungo wala wanazaliwa na, na mdo mosungura kwamfano yeah. tunarekebisha pale lakini vilevile vile, kuna huduma za mama na mtoto ambayo ndo hospitali uh, ili jengo majengo mapya ambayo mweshimiwa rais mm-hmm. um, aliona picha zako na mama ulikua umependeza kweliaeliulifania uh, pale uh, <laughs> kumpata mweshimiwa rais salama si mchezo mm-hmm. tuliheshimika sana katika historia yetu ya ccvrt kumpata kiongozi mkubwa ofoseccbrt tumeshapata neema kutembelewa na viongozi uh, wakuu wa nchi wengi um, hata ndani ya nchi bihia hata nje ya nchi um, prent bush alishakuja kuja kutembelea nice. uh, ccbrt S-senial. Uh, okay. okay. <laughs> an tell you that day mimi wanasema siku nikija kuandika kitabu nitaandika hiyo siku ambayo alikujakushi kwa <laughs> sababu it was uh, an experience and ahalf lakini kwenye ufunguzi na tuliita yale majengo uh, samia suluhhassan matenity mm. win okay. um, kwa sababu uh, mama vilevile shi is very passionate Uh, kwenye maswala ya, ya mama na mtoto hususan kupunguza vifyo vya kina mama ambao hiyo ni na kwenye hiyo call, tuna vinatoke atujifunudmwntuna huduma ambao zinaitoa bure lakini kuna huduma ambazo watu wanachangia hakuna kitu cha bure hmm. nikisema bure ni kwamba sasa ni sisi tunapambanakutafuta watu wakulipia a tualamua nyingi nyingi nyingi n macho mifupa kwahiyo ni wahamasishe sana watu wakitaka hizo huduma waje kwa sababu wakija sisi ni maanake tunafanya for a good. Yeah. hela zinazopatikanika huku clinic, zinaenda sasa kuchangia wale ambao hawawezi kucangiaul unapatahlayko o takua ndo hio watu wanachangia lakini vilevile kuna ambako unapewa kila kila mwakakwa yes. hivyo tuna mihimili tofauti ya jinsi tunavoendesha ile taasisi hmm. mhimili wa kwanza ni hela ambazo tunazitengeneza za pale ndani mhimili wa pili ni wadau nikisema wadau na wajumlisha wadao wa nje na wjumlisha wadao wa ndani kama umeone tumekuwa wan sana waje wachangia wa r tumekuwa na maraho kwa mfano mwaka huu um, marahon ya nb marahon ya crdb zote zilikuwa zinachangiat um, um, aletuna makampuni mengi sana ambayo akili wameuskwa sababutunawambia jamani awa ni, ni mama zetu ndugu zetu Um, ambao tuna watimu kwa hivyo pafii tuone jinsi gani tunaweza tukaungana ili kuweza kuleta kwenye yes. Very nice. um, kuna, kuna mseme wa, wa, wa, wa kizungu na kiswahili yes. wanasema kwamba aayukisikia hivyo unaelewa nini wewe Um, unajua mwisho wa siku ni amani ukiwa kuna amani mambo yanaenda salama hata kama mna njaa lakini mna amani maisha yanaenda hakuna kitu kibaya kama hakuna amani ndani ya nyumba main umespend kama ni job o uwork theday unarudi nyumbani afu nyumbani hamna amani No, ni hatari kuna watu wanakaa <laughs> kwa sababu wanaogopa kurudi nyumbani nyumbani hamna amani nyumbani be your happy place yaani umeshavurugwa huko salama hapa tayari wameshakuruga wee unarudi to a home amani kwenye amani unarudi kwa mtu ambaye yani yuko tayari kukupokea akusikilize sindio ndio ulivvurugasidiondoomaana ku kunamaa lazima tuwe na ile uh, wale wa, wa yetu ambayo tunajua kabisa nikirudi nyumbani yaani nikirudi nyumbani najua mmewangu yuko pale anasubiri nimwadithie yaani leo yeah. Yeah tbani unarud nyumbani, mm-hmm. nyumbani altuy mtu waku, waku, wakukupa hyo amaniad yani, ya ukizungumza kitu unapoa moyo auna itu ibaya md auna sehemu ambapo unai mwenyewe m Being a CEO, the buck stops with you yani wewe ki, kila kitu lazima ndio wewe ndio hamna kusema eh, jamani sasa hmm. niipandisho juu zadi no inaishia kwako and wewe ndo unapokea everything iwe ni operational issues iwe ni personal issues one of the qualities ya kiongozi ni kuwa na emotionanc uwe na empath kwa sababu salama wewe unaweza ukawa hupefom kazini sio kwamba hauna uwezo lakini tu kwa sababu unavurugwa una uuko umevurugwa mimi naweza nkakongeacha hivia nyumbani vipimtu you know, anafunguka ama mtoto anaumwa mama na kansa unamwacha apoze moyo si salama mtu uh, hahitaji mengi anahitaji tu mtu kuongea naye just mtu akumsikiliza apone sangini mtu sio kama anahitaji hela anaweza anaezakawa hana hela lakini maybe hela l anataka tu mtu akumsikiliza nakumshauri v moja yamy kama kiongozi ni hiyo lakini saingine unabeba unabidi uwe na kifua sangine o my am kwa hiyo unabeba ili kuwaprotekti wao ili wao waweze kufanya kazi kwa sasa na mimi hapa i ihave to have apce ya kuweza kutua mimi ni um, you need to find a place where ku, um, ku-empty moja ya namna ambayo nafanya hivyo ni Uh, spota wangu nyumbani lakini namna yangu na nyingine ni mungu wangu yani salama naweza tu nikajifungia tu hivi i talk to my god yaani ile iiia e unaambia sasa mm, jamani umenipa hii neema naumbe unipe uwezo sumenichagua so, mimi a as ouno oi me to beabe to a with this sowe n to find amanism ya sisi vilevile tuna mt ndio uko umetoka unagawa unagawa ushauri unatoa hichi unatoa hichi lazima na wewe ujaze yaani ni kama mimi sunaona nakunywa maji hapa salama hii hmm. salama itafika glasi maji yataisha nitakuwa na usaidizi gani siwezi nkasaidia my role is to How can I kama mimi mwenyewe si ninachokitoawamba watu ambao wana ushauri mzuri au watu ambao wanachekesha sana wao wenyewe wanakuwa hawako vizuri ndani unadhani una kuna ukweli kuhusu hilo swala inawezekana kuna ukweli um, es kama na wao hawajakuwa hawajadhamiria hmm. kujitekea wao unajua hii ep ya self love sisi secil sisi wanawake tunatekea watu wote tunajisahau sisi alafu sengine tukianza kujitekea tunaona kama tunafanya kitu kibaya mm-hmm. yaani tena tunajitekea kwa wiziwizi wizi. wakati kama wewe mwenyewe hujajitunza haujakuwa umeshiba ni vigum sana ho take care others so sometimes mimi ipale mi, nyumbani they know this ismmsmomy's uh, uh, me time <laughs> <laughs> it's momy's me time and sometimes you know una feel gilty and then you, you come to realize no, but no it's okay it's okay to have your ou time because you also need to take care of you you cannot take care butnginew alafu wewe mwenyewe unajisahau unadhani watoto wako wanajivunia wee kiasiganim watoto wangu siku nipo shule saaingine sisi wanawake toto kwenye uongozi wfl gilt kwa sababu unajua sasa hivi nimevaa kuna kufia ambao nimeivaa hapa siwezi nikaleta ukofia wa umama hapa hmm. maisahivi niko naongea naye salama tunafanya hmm. tunafanyav alafu naweza kufikiria mungu wangu nyumbani hamna nyama <laughs> hey, mungu wangu leo mtoto alitokewa no nimechagua kuvaa kofia hii ya kuwa na wewe soiy0eidisolhetiziika kuna siku nimekwenda shuleni uh, nilikuwa kuna ishi moja ya shule ya mwanangu sonilikuwa na watoto wangu wote watatu mama mmoja akaanza kuongea anaambia anaambiashuwa sija um, sikuonaji uh, shuleni kwa mtoto na mwanaga mme wako you know, ritte a teiwas ik like, okd okay, hapa ni jebu, au ninyamaze tu tukimya mtoto wangu kwaza watoto wangu waamgeukmamama anakujaga mama kukosaga I, like, oh <laughs> i was so awakukosaga kwa sababu wao ndi wanazungumza sangine sisi wenyewe wanawake oh, mtu anaweza kufanya ujisikie vibaya sana akuone kwamba wewe ujali watoto wako si sindio <laughs> yeah mama ndo anatuletaga asubuhi shule unamaanisha nini mamamama akosagi vikao vya shule kwa hivyo saaingine wen wijago kuna sambo ambazo unazitoka lakini saingine watoto wangu wanakwaga maa saigin sangine nikoladata Mom. <laughs> you know? like, oh. yeah. you know? but what they know about their mom ni kwamba mama kuna, jai, kuna kitu anajaribu kukifanya ambacho is bigger than them is bigger than me and its, it's an assignment and i am so grateful inashukuru sana kwa sababu wananiruhusu nifanye hivyo wananuusu niweze kugusa maisha ya watu wengine wangeweza kunitengenezea mazingira magumu sana ambapo nisiweze kufanya haya ambayo naweza kufanya sasahivi kwa hiyo naishukuru sana familia yangu um, kwa sababu wanajua nina ae ya kufanya so the a m to m hapa dunianiso ukiwa, ukiwa auko kazini ukiwa uh, hauko nyumbani ukiwa na muda wako wawewe wa sasa yes. starehe yako ni nini starehe yangu kwanza starehe yangu ni nyumbani <laughs> ni kukaa kwenye sofa chumbani moh na mme wangu tunaangalia tunach <laughs> whh um, thecr you know, aeve yanizise maisha yetu ni mepesi mno starehe zetu ni ijumaa enda kula chakula sehemu tujibanze sehemu yo ndoyangu ni me time. yangu ni mimi na familia yangu odomaana kwa sababu ya hizi kofia nyingi labi, lazima niwe utenga huo mda kwa sababu nsipotenga huo mda na mambo mengi sana uh, hata leo hii salam mm. uh, naumbuka kambiambwemda kwa saabu yeah. nimetenga muda kuwa na familia yangu na jumapili um, ni mama anapika nyumbani yani hata it, kwenye meyi meandika mamas anhao beause kama usipofanya hivyo utajikuta you give to much nje unasahau Yumbani. nyumbani mm-hmm. kwa hivyo inabidi ni, as much as na give out lakini lazima niprotekte mda kwa ajili ya mimi na familiayangu kwahyo mimi yani vitu vyangu nisipo tena takazanguyni i kwenye my comfy trousers, kwenye Stare. Nice. Mm-hmm. O, sasa mm-hmm. tulikuwa tunaongea pembeni hapa pia umenshen kidogo kuhusu kanisani yes. kwamba wewe ni mwenyekiti ni mwenye <laughs> <Ya unikatibu? laughs> katibu wabarakatibu wa baraakwaiyo wa wa baraza. Yes, baraza hiyo, hiyo ina maana kwamba unaenda kanisani sana sindio eh? ni na majukumu mengi ya kanisani yes. mm. um, apart from, yani katibu ni kama ni mtendaji mkuuni kama CEO wa kanisani, kanisani. Kama CEO wa kanisani yani. <laughs> kwa hiyo hizo onbi ambazo zinakuja kuhakikisha kwamba mambo yanaenda kuna ishu ambazo zinakuja kwako kuzitolea majibu kuna ishu kuna maamuzi ambayo yanakuja kwako uh, ambayo inabidi huyafanye um, kwa hiyo hizo sasa nizokofia hizo ambazo likuwa nazizungumzia mm. um, lakini namshukuru sana mungu kwa kweli salama mimi nilivyo ni neema ya mungu sio kwamba mimi ni sana sio kwamba mimi nina akili sana ni neema ya mungu kwamba amenichagua mimi kuwa hivi angeweza kuchagulia mtu mwingine kwa hivyo chochote sengine salama mimi na mimi nakupa tu shauri kwako kuwa mwangalifu sana kuchukua utukufu kuna saa unaweza kuwa unapanda ukajiona umekuwa pula umekuwa um, this public figure ukaanza kusifiwa ukaanza kujichukulia utukufu niko hmm. ukaanzauanujiuiufuambmimi ikohivkwasababu ni kwa y sb lakini no uko hivo kwa sababu ti mungu amekupa hiyo neema haujaifanyia kazin youi you maana okay, unasema tunamshukuru mungu kwa neema ambayo ametupa bure sio kwamba sisi ni tumetenda mambo mengi mazuri eh? hmm. sio kwamba tuna saili sana ni mungu tu ameamua kutupa hiyo neema sisi kwa hiyo swali hii neema tuliopata salama tunaifanyia nini ili kumtukuza yeye kwa sababu utukufu na sifa lazima tumrudishie mungu yeah. tujaribu sana tujaribu kuchukua uo utukufu na hizi sifa tukipewa sifa tuziogope mm. tujue kwamba hizo sifa ni za actually za mungu na tuzimrudishie yeye yeah, yeah. yeah, yeah. kwa hivyo hizi karama ambazo tunapewa tujaribu kuzitumia kwa ajili ya utukufu wakeamina sisi tunamshukuru mungu kwa ajili yako wewe kwa kutupa wewe kama taifa kama kama taasisi e, kama mama e, kama kiongozi katika kofia zako zote ambazo unazo unazon e, mimi sikufahamu sana lakini tunakutana barabarani nafuatilia vitu ambavyo unafanya naamini wewe ni baraka kwetu sisi na mwenyezi mungu akuweke azidi kukupa nafasi ya kufanya vile vizuri vyote ambavyo viko ndani ya moyo wako unaviona kwa ajili yetu sisi na, na watu wetu a okay. so huyo ni Brenda yangu matumaini umeokota za kutosha kabisa kwasababu binafsi nimepata kwa niaba yake na kila mtu mundani tunakushukuru sana kwa kutuangalia na kutusikiliza unaweza kutuia chochote sawatutaeka eh? yake, na yakenlee pamoja nawke ili uwee kuendeleaujifunsisi tunapatikanawenyeaia vipo vya kupoteza sio muda wenuka na ukimbize ndoto kupati aina mana hukosei kiburi kinafanya tuchongei tuna auka wapya kila dei hey, hey, hey, hey. so ila kufika unawai chozi na mfuta naye krai tukipenda na mungu anafurahi Yeah, <laughs> me si he say he touch could complain. Si he touch could complain. You <laughs> and I plus it's okay.