binafsi ni na watu wengi sana ninaofahamiana nao ambao tumejuana kwenye kipindi hiki cha zaidi ya miaka kumi na mitano ya kufanya kazi hii wengi wao hushia stori zao mbalimbali mbali za maisha yao yaliojaa kupanda na kushuka nami sote tunajua maisha ni milima na mabonde na kila siku kuna mafunzo mapya katika maisha yetu hizi ni baadhi ya hizo stori ambazo watu hawa hukutana au wamekutana nazo katika maisha yao ambazo zitakufanya usome uwaze au wangalie vitu kwa umakini zaidi na pia kujifunza mimi ni salama hawa ni rafiki zangu na sote tunakukaribisha wewe kwenye salama na karibu kwenye salama na kwenye meza hii huwa tuna watu ambao wanatunsp na so far imekuwa so good na leo tuko na mmoja kati ya wanawake ambao ni shababi kabisa kwenye nchi hii ambaye bila shaka moja kati ya mihimili mikubwa ya nchi yetu yeye anaishikilia mi naitwa salama karibu kwenye salama na d tulie momzimamefurahi kuona kumbe ni <laughs> <laughs> na <laughs> <laughs> ah, mrefu mimi. Hey, <laughs> au inategemea namwesimama nananiuliko karibu sana mweshimia aanekwakuacha mambo yako mengi najua kila siku nakuona kwenye TV, mara ukouku aauaauko uku ile inachosha ama ndopatia mazoezi aupatia kazi <laughs> <laughs> au, Uh, unafika mahali unazoea kuna wakati unakua umechoka zaidi kuliko mm-hmm. wakati mwingine lakini ni sehemu ya kazi okay. yeah. asante kwa kuja kwetu vijana wengi wanaangalia kipindi na moja mm-hmm. kati ya majina ambayo yalikuwa yanatajwa la kwako kwahiyo mm-hmm. tukasema na sisi tujitaidi kidogo tuone kama tunaweza tukakuvua nmungu ametubariki karibu sana kama hautojali ningependa unielezee mm-hmm muda gani huwa unaamka na vitu gani ambavyo huwa unafanya asubuhi ambavyo niyani kwamba ni ritual, yani kwa lazima nifanyeasubuhi mm-hmm. yeah. um, okay. kwanza kabla sijui kuamka ndo mwanayake kutoka kitandani ama vipi <laughs> lakini kabla sijatoka kitandani napata kwanza tafakuri yaniliyopanga kuyafanya kwa hiyo siku kwa siku ya jana kwa hivyo naangalia yepi nilifanikiwa huwa sifayu eh kao nafanya asubuhi kabla sijatoka kitandani kaio napata muda wa kufikiri mambo gani nilifanya jana yepi yalienda sawa yepi yakuenda sawa ile alfajiri uhum. then nikitoka hapo sasa ni mipango ya ile ratiba iliyokuwepo yepi nimesharekebisha au yepi ambayo yataendelea kama ratiba ilivyo hivyo nikiamka kitu cha kwanza na sali nikimaliza kusali mazoezi um, mara chache labda nikiwa kama hivi safarini mazoezi naweza ikawa mtihani kidogo hmm. ya kidogo nitafanya uh, yale kamadogoswao labda ukisema kitu ambacho nafanya kila siku asubuhi ni hivyo vitu vitatu cha kwanza uh, tafakuri ya mambo nilioafanyal uh, ambayoaatazam hmm. chapili nikishatoka sasa kitandaninasa hmm. hey, a nashukurani kwa ajili ya yale yaliyopita na yale yanayokuja mungu aniongoze yaende vizuri emazoezi mazoez hiyo ina umuhimu kiasigani ya yeah, tafakuri mm-hmm. uh, wengine uh, so ha- kwa ubaya lakini hakunaga hiyo kwamba jana ilishapitaleo <laughs> kuna nini aya tnde mimi tafakuri huwa inanisaidia kwa sababu Okay, kama sehemu ya uongozi unasikia mambo mengi unakutana na mambo mengi kwa hivyo kwakuwa ndani ya siku unakutana nayo mengi na unasikia mengi uh, wakati unapofika wakulala unapitiwa tu suna una muda wa kutafakari wauaar oo asubuhi unaweza sasa ukapata fursa kwangu mimi napata fursa ya kutafakari hivi hili ni jambo zito natakiwa nilifuatilie e, ama jambo hili aliyesema He, ni mtu ambaye anatafakuri au ni mtu tu amesema amesema tu kasababu amepata nafasi h mm. karopoka kwa hivyo anapata nafasi ya kuchambua lipi ambalo nitalifuatilia lipi ambalo nitaliacha lipite uh, nafikiri kama mtu anakuwa hapati muda wa kutafakari E, inaweza ikawa mtihani kwenye kuchukua maamuzi kwa sababu unaweza ukafika mahali ukasikia salama amesema jambo fulani mm-hmm. lakini jambo lenyewe linaweza kuwa halina uzito lakini kwa sababu hujapata muda wa kulitafakari unaweza ukaumia ama vipi kwa hivyo mi tafakari inanisaidia ukisema faida zinanisaidia kufanya maamuzi fulani na kuyaacha maamuzi fulani umenifunza jambo leo uh-huh. so, una nani anakufundisha hivo au nani alikufundisha wewe kwamba inabidi uchukue muda wako kabla hujamua kitu chochote na sio kukurupuka kwamba kwa, kwa sababu fulani amesema na kwa sababu fulani labda ana mia 8ane hii sio nzuri inabidi ni mjibu leo mm. uh, kwangu mimi maisha niliyoishi nilikuwa na tafakuri tofauti mm. uh, kwa mfano kwa mfano nilivyokuwa nafundisha labda niseme chuokekuu bado tafakuri nilikuwa nayo lakini si ya namna ambavyo natafakuri sasa kwa hiyo wakati ule nilikuwa na fikiria n yani, kwa sababu unafikiria kuandika eh, machapisho machapishoyani uh, lazima uwe na wazo fulani na wazo lazima liwe jipya tofauti na watu wengine kwa sababupungufu ya hapo utaonekana unaiba mawazo ya watu wengine hmm. na kitu ambacho kinatokea sana kwenye jamii mtu anaweza akaona salama anafanya hivi basi nay anataka kufanya Ibi, kwa wana, salama, anafanya. Uh, ye, an, kwa anafanya pengine sababu henisa ndo anaanza baada ya wazulako. kutoka kutokanaeza akafanya vizuri zaidi mm-hmm. uh, si jambo baya lakini angeweza kutafakari akafanya kitu kingine kipya iy katika ulimwengu ule wa wa, wa, wa kufundisha cho kikuu uh, yule mwalimu anatarajiwa a anaibua vitu vipya sasa kwenye kwenye sayansi anafanya utafiti labda wakufanya jambo hili atachanganya hiki na kile kitatokea hiki basi atasema nimegundua mm. lakini sisi wengine huku lazima na nawe ugundue utagunduaje kwa sababu e huna aina za udongo unazozitazama huna kwa hivyo unagundua una, una kwa tafakuri ya yale mambo ambayo yanatokea katika jamii unavyojaribu kutafuta hivi ili tungeweza kulifanya namna bora na namna gani bora ili jamii iondokane na changamoto hii kwa lazima u unafikiri kasauo utajikuta kwamba unatazama watu wote walifanya nini alafu wendo unataka hicho hiyo unaweza kuja kipya cha namna ya kufanya jambo lazima utafakari wakati huo zilikuwa ni tafakuri lakini alafun ataa z kataf anana nabafnshaa wakuelewe ukiwa unawafundisha neleaea kufanya vizuri zaidi wakati mwingine utapata mawazo yao wakisema pengine kwenye eneo hili eneo hili wanaweza wachache an watakuawao kwa sawanaogopa wakia kukwambia pengine utafanya mambo ambayo siotwanataufs e, sidhani unapaswa kuwa waneno la kirahisi mwalimu wenye kisirani iliuwo mwalimu mzuri lakini mwalimu mzuri ni yule ambaye wanafunzi wanamwelewa na wanaelewana vizuri ndio ni maisha tu yale nimeishi yamenifundisha hivyo na hakuna mtu t aisha ih ndo yamenfundisha i ta mawazo tofauti uh, unasoma vitabu unawasikiliza uh, wale viongozi ambao umejifunza jambo kwao au unataka kujifunza kwao Hmm. na hapa mfano na kukutajia. Hmm. Tumalize kwenye swali hili ni jambo dogo sana lakini mii iifundisha huu eh, eh, alikuwa kiongozi kule israel anaitwa anaitwa uh, hmm. alikuwa anaeleza uh, watu kama haya unayouliza na akasema nakasma kila siku akiamka asubuhi jambo amo a wanzanaofanya anapma a Hey, akitu yeah. yani kmahco lakini alisema anapima kilo akishajua zile kilo zake anajua najua hosiku al ili zisiongezeke kama ziko pale anapotaka ziwe, au, ale kitu gani, ili anaota al l unue wewe ukitaka unaweza kuanza sasa yo maisha ma una, unafikiria eh, kwamba nataka kuwa na kiloaisi mm. jambo ambalo mtu mwingine linamshuulisha eh kabisa yeah. mependa <laughs> nimependa sana mambo mengi lakini tuendelee yeah. nadhani leo umekuja kunifurahishanadhani <laughs> <laughs> na, na, kwa kiasi kikubwa yeah. um, unadhani kuna upendeleo kwa wanawake kwa mfano kama teuzi yeah. yeah, kwamba kuna yeah. nafasi maalum kwa ajili ya wanawake mm-hmm. ingawa kuna mm-hmm. nafasi maalum kwa ajili ya wenye ulemavu mm-hmm. pengine kwa mfano mm-hmm. so tuzungumzia nafasi za wanawake Ndiyo. ambazo zinatokea tuseme kwenye Ndiyo. mabunge Ndiyo. labda na uteuzi na nini, nini hapo ndo ambapo mi napataa ah. unadhani kuna kwaga kuna upendeleo kwa wanawake Ndiyo. kwa sababu ni wanawake Hapana mimi sifikiri kuna upendeleo kwa sababu uh, mazingira ambayo hizo nafasi umezisema kwamba pengine zinatengwa kwa ajili ya kundi hili ziko sababu za msingi hmm. na kwa kuwa umetaja wanawake mahususi sababu mojawapo kubwa ya msingi ni kihistoria. ya kihistoria wanawake wamekuwa na nafasi gani katika jamii sasa kwa sababu jamii yetu inabadilika inajaribu sasa kutengeneza mazingira ya yaani yale mazingira ambayo mwanamke pia atapata fursa kama ambazo alikuwa anapata mwanaume sasa niitoe mfano mrahisi kabisa kwenye familia mtoto wa kike na mtoto wa kiume wote wanaenda shule tena huweze, inawezekana wanaenda shule moja mm-hmm. na wengine huenda wamefatana sana umri kwa hivyo wako darasa moja kwa mfano wako darasa nne wote ni mwaka wa mtihani lakini hawa wakirudi nyumbani aawdab atamwambia labda kijana akachunge ngombe akike ataambiwa labda apike au akachote maji yani vitu kama hivyo labda afue au afanye usafi na vitu kama hivyo yale majukumu waliopewa huyu aliyeenda kuchunga ngombe akishakuta majani pahala anaweza akaenda na kitabu chake akakaa akawa anasoma kwa nini mm. kwa aina ile kazi wakati huyu binti hata pata huo muda uwezikuwa unaosha vyombo huku umeshika kitabu haiwezekani <laughs> au huko umeshika kitabu haiwezekani sasa kwa hiyo zile aina za kazi zinamuweka huyu msichana mazingira magumu kuliko huyu mwanaume kwa hivyo ikitokea kwamba sasa wanasema ah, kama mwanaume anaenda kuchunga ng'ombe sawa huyu anapewa hizi kazi wapeane zamu huyu waende leo huyu waende kesho hutasema mwanamke amependelewa kwa sababu mwanaume amebakishwa kufanya kazi nyumbani hajapendelewa wanamwekea mazingira yaliyo sawa na huyu kijana ili kama anafeli si kwa sababu ya shughuli za nyumbani basi amefeli kwa ajili ya pengine sababu nyingine lakini sio sababu ya mazingira kwa hiyo nadhani hapo nimeleeka sasa twende mahususi umetaja hapo wabunge mm. uh, kuna kuna makundi mbalimbali mbali ya wabunge uh, bungeni kundi la kwanza ni wabunge ambao wamegombea majimboni na mimi ni mmojawapo kwa hivyo hata wanawake wapo bungeni ambao wamegombea majimbo mm-hmm. lakini liko kundi uh, hao ni 2 uh, majimbo tanzania nzima alafu kuna kundi la pili la wanawake ambao katiba inataka lazima bungeni kuwe na asilimia 30 ya wabunge wanawake kwa nini ni kwa sababu inaweza ikafika mahali wale wakuchaguliwa wote majimboni wakawa ni wanaume wanawake wasiwepo bungeni kwa nini kihistoria kwa sababu kwasababu yani jamii ilikuwa inamtazama mwanamke namna flani sasahii mambo mengi yanabadilika lakini hayabadiliki ain aadiiki aaraka a tunaotaansma hmm. a ami naotaraad mabadiliko yako taratibu na yako maeneo ambayo mpaka leo bado mwanamke mwanamke anatazamwa kwa fulani na, na sisi sote tunajua tuna raisi eh, lakini bado ais yuko pale na mimi mungu amejalia ni spika watu wana, ani wanawatazama nyie wawili wala hawatazami kama hivy haa okay. wanawake wana nguvu kiasi hicho ama wanaweza kazi kiasi hicho lakini wanawatazama tu nyiwe wawili wanaona kama vile e, mmeweza tu yani hivi e, lakini hawatazami ninyi kama mnawakilisha kundi kwamba kundi hili linaweza kufanya kazi vizuri sasa hawa wanawake wa bungeni hiyo asilimia theathini imewekwa pale mahususi kwa ajili ya kuangalia nini historia kwamba chaguzi zilikuwa zikiendelea zikiendelea wanawake idadi haiongezeki bungeni sasa tutawapataje hawa wanawake ili wawepo umu sauti yao isikike kwa sababu kwenye jamii na wenyewe wapo hatuwezi kujifanya hawapo kwahiyo wakawekwa hiyo, wakawe kwa hiyo asilimia yeah. dunia nzima iko hivo ama ni kwetutu kikatiba ni hapa kwetu okay. lakini uh, ipo pia a sasa maeneo mengine hawajaweka kama sisi tuliyoweka uh, wao wana taratibu zao okay. maeneo mengine hazipo kabisa hizi taratibu kama Ghana, ama zipo nchi nyingine yani, ama nhapa ni wapongeze wanawake viongozi ambao walitangulia mbele yetu wakati huo waliona kuna umuhimu na wakaelewana katiba ikabadilishwa mm. ikaweka mahususi iy asilimia sasa sisi tunafanya vizuri tunafanya vizuri kama nchi kwamba katiba yetu imesema lakini tuna nchi za jirani na wala ilo jambo haiila wao wameweka taratibu zingine wa mfano uganda wao wana utaratibu mwingine wanawake hawachaguliwi kama sisi tunavyochagua ile asilimia t wao ni kila wilaya kunakuwa na mwakilishi wa wanawake kwa wanachaguliwa huko wilayani kwa hiyo maeneo mengine kama kenya na wenyewe wameweka utaratibu wao wa namna ya kuwapata hawa wawakilishi ss tuna taraji labda isem tarajio ni kwamba hiiasilimia 3 iliyowekwa itaendelea kuongeza wanawake sio tu bungeni lakini na maeneo mengine kwanini kwa sababu huu um, yani kama katiba kama imeweka, imeweka msingi hmm. kwamba sehemu zote muwe mkitazama n yani sio mnajikuta wanaume wote mmekaa alafu mnaona ni sawa kama bunge tu ambalo ni wawakilishi wa wananchi linatazamana makundi tona mwanzoni likua tuyo helahin baadaye imeingia utaratibu kwenye vyama vimeweka taratama amnama apn es na maund so tu helahin kila chama kinasabia helahin yakewweka utaratibu watu wenye ulemavu waweko eh, wafanyakazi waekouo eh, kuuw Eh, makundi kama hayo vijana wawepo kwa hiyo ile ina, ina, inaweka hayo mazingira sasa lengo lake ni hilo kushughulika na changamoto za kihistoria hmm. na hili sasa umeuliza kwa upande wa bunge lakini okay. kama ungeuliza maeneo mengine pia ningekueleza kwe, ninge hata, hata mashuleni ni vivyo hivyo kwa mfano tunavosoma takwimu za vijana wanaomaliza kidato cha nne eh, wanawake ni wangapi ama mabinti ni wangapi vijana ni wangapi kidato cha sita mabinti ni wangapi vijana ni wangapi unaanza sasa kutazama ni wangapi wanaofika chuo kikuu hmm. au ni wangapi wanaofikia za kuweza kuingia chuo kikuu sasa pale unaweza ukatazama sisi wakati tukisoma wako wanafunzi waliokuwa wanawaishwa chuoni kabla wengine hamjafika kwa nini kwa sababu wanatazama zile namba wanaona hapa tusipofanya jambo la ziada kuna kundi litaachwa kwa hivyo hawa walikuwa wanawaishwa chuoni ukishapata maxi fulani hivi ambazo wanaona wakikufanyisha mtiani ukifanya vizuri basi unaweza e, wanakuwaisha chuoni unafanya ule mtihani unakuja kuungana na wale waliofaulu moja kwa moja haungoji mwaa Aa, haungoji mwaka yn yani, kwa maana ya kwamba wote memaliza mm-hmm. saa sasa kuna kudi ambalo wamefaulu vizuri kwahio wao wanaenda moja kwa moja hn kuna hawa ambao kidogo ufaulu huko chini kulingana na vile vigezo vinavyotakiwa kwahiyo wanawaishwa shuleni wanafundishwa uh, kwa wiki kadhaa alafuwanafanishwa mti ifaulu ule mtian anaingia Mm-hmm. sasa ile nayo huwezi kuita upendeleo ni kwamba kwa sababu yale mazingira niliyosema huenda huyu ni mtu ambaye ana uwezo sana lakini mazingira aliyosoma yamempelekea kupata hizi ngoja tumpime sisi tukae naye hapa muda huu alafu tuone uwezo mm-hmm. wake kama hivyo hivo kimsingi hakuna swali kwa sababu <laughs> ilitakiwa liwe la kizushi fla hivmtan oh, <laughs> ni kwamba <laughs> wazee wetu walikuwa wanapeleka kule wanawake bungeni kwa ajili yao wao oh. ushai kuisikia hio <laughs> kama viburudisho fulani hivkwamba eh. kuwe na maua jamani maua mumauahimhapana eh, eh, eh. <laughs> kwa sababu uh, mimi niko niko bungeni uh, kipindi kilichopita nilikuwa mbunge wa kuteuliwa na rahis na sasa ni mbunge uh, wa jimbo la mbea mjini Uh, sijaona hayo mazingira labda yanayo yanayopelekea kwamba hawa wanawake humu ndani ama wabunge wanawake humu ndani wapo kwa ajili ya eh, kama maua fulani kupendezesha bunge mm-hmm. hapana <laughs> wanafanya kazi wengi yani niseme asilimia kubwa kwa sababu katika mazingira yale watu ni wengi huwezi kupima Eh, kila mtu alafu wote wanalingana mm-hmm. lakini kwa asilimia kubwa wanajitahidi kufanya kazi zile ambazo wanatakiwa o niseme wengi wao na hata a ambao nasema wengi wao ni kwamba pengine ni wale ambao hata huku nje yuko yuko pale uyuko pale yuko pale, pale ni kwamba alikuwa na jambo fulani anafikiria kulifanya kwa ya jamii. ni rahisi zaidi amepata anafrfa aa oa wingine yuko sasa katika kulifikiri kuliweka ameona mwingine anafanya hivi anayakusanya ale mawazo anafikiria naye kufanya jambo fulani mm. kwa hiyo wengi wanafanya kazi nzuri na pia sijayaona sija hayo mazingira ya wanawake labda kujiona sisi uh, sio si, wabunge sawa na hawa na uzuri wake ni kwamba katika hayo makundi ya wabunge machache, yote, Sasa, katika, katika hayo makundi ya wabunge uh, wote kiapo kinafanana Mm-hmm. E, cha pili wote malipo yanafanana hakuna cha umeingia umeteuliwa na rahisi au wewe una jimbo mwingine siji mbunge wa wanawake huku nje mmezoea kuwaita wabunge wa viti maalum mm-hmm. e, au mbunge sijui kutoka baraza la wakilishi wote wanafanana ni kamasio kama, kama kwamba okay. mwanaume anapewa zawadi kubwa mwanamke anapewa zawadi ndogowote ni sawasa okay. ntakuwa nakosea kama ntaku sitakuiza kuhusu mbea mjini <laughs> e, katika sehemu ambazo zilikuwa zinaangaliwa sana katika uchaguzi awaa uiotsabawaa ambayo sisi tuo mm-hmm. tu ambae alitumika kwaajili ya kuelimisha sana vijana kuhusu mm-hmm. maisha ya mtaani na mambo kama hay li kwa ngum kiasigani akuamuaam ntaka niendena huyujamaa Um, ukisema ugumu ni kweli kwa sababu majimbo ya mjini yote huwa yana changamoto nyingi lakini uh, mimi si mtu wa dakika za majeruhi kwa ujumla mimi sio mtu wa dakika za majeruhi uh, ni mtu ambaye nafanya maandalizi kwa jambo lolote inalolifanya labda itokee sni jambo gani la dharura linalotaka nifanye kwa udharula lakini uh, ukisikia niko mahali nafanya jambo fulani ujue nimefanya maandalizi hata kuja kugombea nikomahali afanya a nimeshafanya utafiti nimeshafanya shughuli hizo za wapi nawapi nawapi zilizoonekana eh, ziko namna fulani uh, lakini muanzoni, muanzoni, hata yeye pamoja na, na wengine kama masihara hivi kwa sababu wanaona kama ni mambo pengine madogo madogo lakini hayo madogo madogo ndio kwenye siasa yana maana kwa hiyo byhtm uchaguzi unafika eh, tayari eh, tayari mambo yamekaa vizuri yeah, kwahiyo watu tayari wameshakupokea kupokea na wanakukubali kwaiyo siasa ni watu nyii ni marafiki nayeye Uh, si maadui lakini siwekusema marafik marafiki ni wale watu ambao ntukwo admnam tunaaan uaen mw tukut ok nataka yeah. mm-hmm. tuudi nyuma kidogo niambie jinsi ambavyo umekuwa mm-hmm. e, katika mazingira gani uwe ni wale ambao ka katika mazingira magumu ya kubeba kuni ya kuambiwa leo lienda kachunge ngombe nini ama ilikuwa nyumbani kwenu ndo kijijini nyindo mlikuwa mna kwahiyo wote wa kijijini nyindo mlikuwa mnatoa umekuwa vipi um, kwa kweli ni ya kawaida niseme Si, si maisha yale pengine magumu sana yakusema mpakawatu sasa mnalala nja yeah. pana lakini pia si simarahisi kiasi chakusema mna itukama <laughs> hicho hapana um, mimi nimekua mazingira ya kawaida labda niseme ya kawaida sijui ndo yanahitwaji lakini chakula nyumbani kiosio kwamba kunatabusana akini ilo la kwenda kukata kuni tunakata kuni tunakatauni Leta kuni, nyumbani chakula, e, mm-hmm. na ila tofauti yake tu ni kwamba mazingira yale hayakuwa ya kusema muda wa kusoma labda mtu anashindwa kwenda shuleni e, ameambiwa maji shuleni shuleni kwa sababu ameambiwa mm-hmm. kijana kachunge ngombe badala kahote mai a ameshinda kenda huleni sauaa aa meabkaune wa shule utaenda a kisharudi nyumbani basi atakaetuma nda kuchota mai taenda kuchota majiatakaetuma kwenda kubeba kuni ataenda kubebauniatakatuma ku, kwenye ngombeatatumawenye ngombe ya mazingira kama hayye okay. <laughs> <laughs> hey, uh-huh. yeah, mwenyewe amesema wo so sioya yeah, mtaani lakini si shule kwa maana ya nia ya kwamba hataki uende shule hmm. anawaza kwamba u- wewe huko labda anawaza kwa udogo wako uh, ukienda mbali na yeye anawaza hivi nini kitatokea mm-hmm. yani kitu kama hicho kwa hivyo yee alikuwa anawaza hivi kweli kwani lazima kama vile kani lazima aende alikuwa na kulinda ya e, ya. yani kama vile huyu akae tu hapa mm-hmm. <laughs> akae tu hapa ilo nio namtazama kwa mm-hmm. karibu si kwamba nilikuwa mgonjwa lakini E, pengine ile mwili mdogo na nini anawaza na umri huu tena anaenda mbali kwa sababu lvyomaliza darasa la saba nlifaulu kuendalolezanaloleza si mbali sana eh, na nyumbani lakini alikuwa nawaza tu uko anaenda kumkuta nn alau tauanatazam wot macpengine okay. yeah. labda kwa historia kwasababu mm-hmm. pia nimesoma ni mm-hmm. kwamba alipoteza watoto wake mm-hmm. wengine mm-hmm. wasichana mm-hmm. kama mzazi pengine mm. hiyo ndo ambayo ilimfanya awe, awe hivo na kwa sababu uh, mimi, ni, mimi ni mtoto wa mwisho kwenye familia kwa hivyo pia anawaza huyu ndio mdogo yani akili zake zinamtuma hivyo kwa sababu hakuna mwingine anakuja huko nyua na anawaza wee ndo uko naye pale muda wote <laughs> uh, nafikiri hivo na pengine kama kama baba ama, ama kina kaka waliomtangulia au kina dada waliontangulia wangeonani sawa pengine ange, angeweza kupata hiyo fursa hmm. ya kwamba bwana mama amegoma hmm. e, lakini hakupata hiyo fursa yeah. saauamna mtu aliman um, <laughs> <laughs> e, okay. yupo mama yupo okay. baba hayup unadhani anajivunia mm-hmm. wee kiasi gani uh, mama mm-hmm. e, anajivunia anafurahi anafurahi kwamba amekuayani ameweza kushuhudia uh, naweza kufika mbali kiasigani kwahio amefurahi okay. eh, na anafurahi kila sikumri okay, eh, wake umeenda lakini amefurahi oh, kama mzazi ambaye mm-hmm. hauko kwenye na watoto wako binafsi mi siwafahamu <laughs> watoto wako lakini najua kwamba unao kwa, kwa <laughs> sababu ya, ya, ya maandishi mm-hmm. na sehemu ambazo tunasoma kwa nini umeamua hivo kwa sababu konzetu kwamfano kama yeah. sem yeah. kiwa kiongozi mkubwa kwenye, kwenye dola kama hii mm. lazima kuna sehemu utaenda labda uko na mume wako na watoto mm-hmm. wako piga picha amendafo mm. tuko pale mapaparazi kinashelua <laughs> lazima wapige picha <laughs> lakini hamna kitu kama iko kwenye maisha yako mm. kwanini uliamua hivo um, niliamua hivyo kwa sababu maisha ya siasa yaani mimi ndio mwanasiasa mume wangu sio mwanasiasa wale wale wala wale watoto sasa umeeleza kuhusu hizo nchi nyingine eh, na wenyewe wana namna yao ya kuendesha siasa hmm. kwa hiyo eh, mazingira ni hayo ila mimi niliamua hivyo kwa sababu ya mazingira ya siasa zetu nisingependa watu wafike mahali kama wanataka kunizungumzia mimi vibaya basi waende kwa mume na kwa watoto na vitu kama hivyo Uh, ili hawa wawe na maisha yao ambayo yako tofauti na siasa kwa sababu wao sio wanasiasak eh. okay. <laughs> um, katika vitu ambavyo umeshawahi kusema mm-hmm. na hiyo inakuja kutokana na hapo ambapo tumeishia mm-hmm. ni swala la watu kuogopa mwenyezimungu pamoja mwenye na teknoloi kwa mm-hmm. sababu wote uh, tunajua jinsi ambavyo teknoloji haisahau kitu mm-hmm. chochote mm-hmm. n hata hiyo pia maree mruge alisema mm-hmm. kwa sababu kuna vitu ambavyo vinaendelea kubaki pale pale yeah tukisema technology mm. kwako wewe kipi unawaza kwanza uh, nawaza nawaza nawaza kudumu kwa jambo mm. mm. unaogopa hapana hapana <laughs> <laughs> siogopi kwa sababu uh, sija labda niseme hamna kitu ambacho pengine nimefanya ambacho au nimesema ambacho natamani labda ningemisha kwamba sijasemao yeah. so okay. <laughs> okay. shuleni wewe yeah. ulikuwa ni mwanafunzi wa aina gani mm-hmm. na uli, ulikuwa na, na, na haya maono ambayo yako hapa sasa sasahivi uh, sijui watu wananitazamaje lakini mimi Np- mtu mpole nimpoleugo ugovi kwahvyo siwezi sijui kama mtu niligombana naye labda kwa maneno nayo kwa sehemu lakini sio mtu mgomvi yni ule wepigapiga mkelele no. alafu sijui nini kaana ka mashati naii mm-hmm. sijawai y yani kupigana kwa kiahisjawai <laughs> hayo hilo nalo lina uzuri wake lina ubaya wake Kwanini, kwa nini kwa sababu mazingira yaliyopo si kwamba watu wanaokuzunguka ni wa aina hiyo mwingine ananimkrofi tu anataka mpigane kwahvo kama anataka tupigane kama ni shule ya msingi mimi ntakimbiaui e, <laughs> <Sana ni ukiki. laughs> <laughs> ah, ntafika lakini nitakaa mazingira ambayo nataka nimuoneye yuko wapi alafu nijue sehemu ya kutokea niipi nikimbi hadi sehemu ambayo naona hataezat hata alafu kesho nikija sini shuleni kwahio akinipiga shuleni anatafuta fimbo mwali. <laughs> eh, <yeah>. Kwayo. <laughs> Kwayo na hiyo. kwa mwalimu mwalimuao namna hiokisemat waaina gani shuleni ni waaina hiyo sasa kuhusu uh, ndoto uh, hapa nilipo niseme nilivyokuwa nasoma kidato cha tano na cha sita zanaki, uh, zanaki. Mm-hmm. Uh, niliwahi kufikiri kama ningekuwa mwanasiasa kwasababu najua unashiriki Uh, zile uh, nawenzio nanii eh, naweza anaweza kuwa mwanasiasa pengine uh, kwahiyo mnatanianavile utakua hiv takua hiv uh, sasa hiyo hoja ya kwamba naweza kuwa mwanasiasa sio mwanasiasa wa aina fulanitu mwanasiasa sijua ngazi gani <laughs> lakini baada ya kumaliza chuo baada ya kumaliza uh, zanaki nikaenda chuo chuo tukaenda tukasomasoma tukamaliza kumi <laughs> uh, nn nilikua mjumbe wa bunge la katiba na mwaka ule sasa ndo nilijiambia kwamba siwezi kuwa mwanasiasa baada ya kuingia kwenye mm. bungo uh, nikajiambia uh, nafikiri sio sehemu ambayo nawezaufanaa uh, sababu uh, sio kwa maana ya mazingira ama watu lakini nilikutana huko na watu wa kila aina kundi moja ambalo eh, well, niliona, eh, ni sana ambalodai ampa kaaaan mungu a n t t abmsi watu ambao kama mwalimu wa chuo utawatafuta yani, huna sababu ya kuatafuta. lakini kule umekutana nao nawote sasa ni wajumbe mm-hmm. sasa e, e, yani, <laughs> si, o tofautoof hivi ni salama <laughs> tulikua tunajadiliana naye pale amebadilika kabisa kwao vitu kama hivyo nikajiambia mi siwezi kusema uongo naonawatu jamani ni unafiki wahali <laughs> uh, uh, kwa sababu bado sifikiri kama nimeweza kufanya vizuri, sa- vizuri sana kwenye eneo la kuwa mwanasiasa hmm. kwa hivyo hiyo ni changamoto kwa sababu siasa ina mambo mengi na mimi mambo mengi siwezi si kuyafanya kwa hiyo linanipa, linanipa uh, changamoto lakini tunakwenda vizuri kwa sababu kuna pande nyingi kuna upande wa siasa sana kuna upande wa kazi sana kwa basi mi imechagua kazimtani hmm. <laughs> e, kuna, kuna, kuna usemi kuhusu hmm ugumu wa kufanya kazi na watu ambao wako serikalini mm-hmm. kama hivyo ambavyo ugumuo uliupata ulivyoenda mm-hmm. kwenye bunge mm-hmm. la, la katiba kwamba mtu kwa sababu anajiona nacheo mm-hmm. anaona liktanambia eh. nini mm-hmm. kama kiongozi mkubwa ambaye mm-hmm. una uwezo wa kuongea karibia na kila mtu mm-hmm. wakaliba tofauti tofauti katika nchi hii huwa mm-hmm. unawakumbusha kwa una sababu uh, bahati nzuri mwaka huu E, na marafiki wanne watano mwaka wa uchaguzi wamebahatika kuingia bungeni kwahiyo mnaongea wanaelezeawanaelezea mchakato mzima mpaka bunge siku ya kwanza linavyoanza hizo mnavowafundisha um, kama, kama kuwafunda fanh ili wakae sawa yani, mtu anapoingia kule siku ya kwanza anajua kipi kimempelekaa hivi ndo ambavyo unatakiwa umtreat mwananchi wako na sio hivi du lakini mazingira ni hayo kwa sababu mtu akishafika bungeni ni muheshimiwa mbunge kwa hiyo yni ana eneo lake la uwakilishi kwa hivyo si mara zote atasikiliza anachoambiwa lakini kwa asilimia kubwa watu wanafuata kile ambacho wanaambiwa lakini si wote wainiasababu ni kundi kubwa wo kuna mwingine amekuja pale e, ye ni mjuaji yn yani, anajua kila kitu madam ameshashindana hmm. e, kuna mtu ameshinda lakini anataka kujifunza na kuna mwingine ni mdogo sana ajawai kufanya kazi maali popote nikagombea yani, ubunge tu ana miaka sijuishinngapi na, hmm. na kuna mwingine ni mtu mzima kwa hivyo hata sisi wabunge kwa wabunge tunafundishana na mimi sasa kama kiongozi najitahidi kukutana nao kwa makundi leo utakutana na wanawake mtazungumza mawili matatu kesho utakutana nao na wabunge vijana nawapa ushauri na nini kwa sababu maisha ya bunge ni miaka mitano hakuna mtu anajiambia maisha ya bunge ni miaka ishirini unaweza sawa kuwa na mipango kwamba mimi nitakuwa mundani miaka ishirini lakini huko nje, nje kuna wajumbe kuna wapiga kura <laughs> na mambo kama hayo kwahiyo lazima lazima eh, u, u, uwaelekeze wewe kama kiongozi na mimi najitahidi kufanya hivyo okay. yeah. i unakiogopa kwenye maisha haya um, hmm, maisha gani aya sias- ya, ya, ya kwetu kama binadamu ah, kama binadamu um, kama binadamu sina hakika sana kuna jambo naliogopa isipokuwa nisingetamani tamani um, sio nisingetamani tamani labda niseme namwomba mungu Uh, niondoke wakati nikiwa nimemaliza lengo alilokuwa ameniletea duniani labda naweza kusema um, kuna mtu ambaye huwa unaenda kumfata na kumwomba ushauri wa vitu vyako ama yani au kuna baadhi ya vitu na kuna watu wake hapana uh, sina mtu mmoja nayemtazama kwa hiyo tgemhutegemea hoja iliyoko mbele yangu then nitafikiria labda hoja hii fulani anaweza kuwa na ushauri kwa sababu anaijua zaidi hoja hii fulani anaweza kuwa na ushauri kwa sababu anaijua vizuri mm-hmm. yeah, na mengine pengine nawaza mm, ili nikiomba ushauri itakuwa mtihani kwahiyo ngoja mimi mwenyewe nilibebe kwahiyo inatokia unadhani ni yeah. okay. Unatani, jambo bora ah, kwa mimi linanisaidia kwa mimi linanisaidia mm-hmm. kwasababu pata ushauri wa watu wawili watatu na wao wote wanazungumza kitu kinafanana wewe peke ako ndo umewaza tofauti maanaake pengine chakwako ndio kiko kidogo e, na shida lakini e, si mara zote inawezekana kabisa watatu wakawa wanawaza jambo moja we ukawa unawaza tofauti na wewe ukawa sahihi mm-hmm. yeah. sasa kwa sababu yote hayo yapo e, yako mambo ambayo unaweza kushauriwa na yako mengine inabidi ujishauri mwenyewe tumalize kwa step kubwa kwenye maisha yako ambayo, ambayo umepiga ya kuwa sik sasa kamili mm. e, vitu vilitokea ambavyo ilibidi mabadiliko yatokee mm. kwenye sehemu ambayo unafanyia kazi mm. kwa mtu ambaye ulifanya kazi na huyo mtu pengine kwa, kwa miaka mia kadhaa mm. shazoeana mnajuana mm. mna mambo yenu mm. kwawewe sasa kusema nataka hivyo viatu mm. eh, viko wazi nataka kuvivaa mm. ilikuwa ngumu kwako kuamua um, haikuwa ngumu kwa sababu uh, nimekuepo hapo na kwa sababu nafasi iko wazi unajua ni tofauti na, na mazingira labda niseme elfu mbili na ile novemba wote mmesha alafu nafasi zote ziko wazi mnagombea si sindio mm-hmm. kwa hivyo ukigombea pale E, kidogo inakuwa kama kuna mtu unataka kumtoa sio yupo mtu alikuwa nahiyo nafasi na yee na anagombea kwaho namtoa mm. ni tofauti na haya mazingira ambayo nafasi iko wazi kwao kila mtu anagombea mm. kwa hiyo mazingira hayo unaona kwambamekeppa nimefanya kahanmaa mweshimiwa asante sana E, tunakushukuru kwa time yako Ka, kabla hujaondoka lakini ningependa tuongelee tuia eh? mm-hmm. e, ni moja kati ya foundation ambazo zi, zi, zi, zinapepea sana uh, zinajulikana kutokana na vitu ambavyo unafanya you maao mm-hmm. na kuna cause zako ambazo unazi, unazi kuna umuhimu gani kwa mtu kama wewe huwa na kitu kama hiko mm okumuhimu okay, kutegemea mtu ana ana labda niite ndoto inaeleweka zaidi mm-hmm. mtu ana ndoto gani au alikuwa na ndoto gani yeah, ya kufanya kwa sababu mwanzani pale nilieleza kwamba wakati mwingine salama anafanya jambo kama hili mm-hmm. na mtu mwingine anataka kufanya yeah. eh, lakini tulias ni kwamba mi mwenyewe na na, na ndoto fulani Eh, pamoja na kwamba umesema inajulikana inafanya mambo mengi lakini hatujafika eh, bado mahali na kutaka tufike na sababu ni hiyo kwamba mimi mazingira niliyokulia ningetamani wengine wawe nayo bora zaidi ya yale hmm. kwa hivyo mimi ni mtu ambaye e, labda niseme najisikia vba mazingira niliyosoma mimi mimi nimeanza shule ya msingi sijapata So, shule awali, suiziku, za awali nini, eh, namamba, hayo. Sasa, kwamba huyu wa shule ya awali labda ladando kila tu ana mazingra a pia mazingira yetu sisi tulikuwa na madawati shuleni pamoja na changamoto za wakati huo lakini sisi adawati alikshulni madarasa yaapo, vyoo vipo vinatutosheleza mm-hmm. uh, sijisikii vizuri kwenda shuleni wanafunzi wako wengi alafu idadi ya vyoo watoto mpaka foleni hivi saa ya saa ya mapumziko yeah, kwa hiyo kwa kweli natamani kufika mahali ambapo kusiwe na tofauti ya mtoto ambaye ameenda kusoma shule ambayo nimesoma mimi shule ya msingi fulani mm. na mtu ambaye ameenda kusoma shule ya msingi nyingine e, pengine ya binafsi kwa sababu ya uwezo shule ya msingi neri? na <laughs> <laughs> vyovyote vile lakini natamani ni yani mazingira yao yawe yawe kufanana si rahisi lakini yawe ambayo hata huyu anaweza kufanya vizuri kwa sababu Uh, pungufu ya hapo unataka huyu mtoto ambaye kwa sababu watoto pia wanatofautiana ile foleni kuna mtoto mwingine akishaiona ndefu ataondoka aende nyumbani kwao moja la pili kuna mtoto mwingine akikuta choki chafu hawezi kujisaidia wako watoto yaani sio kwamba ni mtu mzima tu ndo huwa ana pengine anaona E, amavipi hmm. kuna watototanamnahio o anaweza shulekawa mtiani sasa kwa mtoto wa kike na sasahivi e, kukua kumekua mapema zaidiaisatakiw an atrudi shl vitu kama hivyo natamani mazingira yawe mazuri ha, sasa hizo ni ndoto <laughs> kunaendaje huko uh, tunaendelea vizuri si kazi rahisi sana kwa sababu tumekuwa kwenye tuko kwenye siasa sasa wakati mwingine tasisi nyingine zina ile uliosemasiasa hey, mchezo mchafu wanasiasa waongo hivyo ukimwambia kwamba kuna jambo hili tunataka kufanya ufanyanaw yeah. tunajenga choo tunaomba ho tuaomlzabt nawaznotmana wanatelewaaaeneola pili ni aamamamb tunatamani mimi pia uh, kwa sababu ya muda sijaeleza sana ile ya kwenda kuokota kuni na nini wakati mwingine utaenda kuokota kuni siku nyingine utaenda kuuza ndizi yaani kwamba umeuza mchicha e, nini e, sasa hayo mazingira unaweza ukarudi nyumbani mama amepika maandazi kwa hiyo mwingine utaambia beba maandazi ukauze sokoni asa unawaza yale mazingira kwa sababu mwenyewe unakumbuka e, nini kilikuwa kinatokea mvua imenyesha kwao maandazi hayajauzika e, kwa mtaji wote umeishia pale lakini pia huyu mtu hawezi kukopesheka hawezi kukuza biashara yake yani vitu kama hivyo kwa hivyo kwa zile changamoto alizokuwa anazipitia e, taasisi inanisaidia kumsaidia huyu ambaye mimi nilipitia hizo changamoto na tamani asipitie changamoto hata kama leo hakuweza kuuza mandazi bado awe na pesa ya kupika mandazi mengine kesho ili biashara yake iendelee E, hata kama hauzimandazi anauza mchicha anauza kitu kingine yani ama biashara isipoenda skumoja a mtajkuf ka u mambo kmay kwaio tunajaribu tuna kufanya hivo na, ajua wazi wako wengine kumkopesha ka ina yaiashaaafanawa nasisi tunafanya hivo kwahiyo yni hizo, hizo ni ndoto ama hiyo ni ndoto ya yale ambayo mi nimeyapitia na natamani nishughulike ni, ni nayo jambo lingine eh, ni ngoma sisi tunafanya pia eh, tamasha la ngoma za jadi na nimefurahi kwamba sasa hivi kwa kweli juhudi zinaonekana za watu wengine taasisi nyingine na pia serikali enye hili eneo kwa hiyo nafurahi kwamba kwamba uh, watu wale wanaocheza ngoma za jadi wanapewa wanapewa uh, wanapewa hadhi wanayo wanayostahili kwa nini zote ni sanaa na tunatamani sanaa hii pia ikue lakini kule vijijini tunatamani uh, utamaduni wetu usife kwa sababu ukifa kaifa bila utamaduni maana yote sasa tutasema, sisi na kwa nchi yetu ni tajiri tairi asasa tunafanya kwenye eneo la ngoma lainiko baadaye nini tunatamani tuue bau zetu aaomajania <laughs> <laughs> vitu kama hivo kwa hiyo hlo eneo la ngoma lakini tunatamani tunaliboresha pia kwa sababu wale watu wanaoshinda kwenye hilo tamasha letu tunawapeleka bagamoyo taasisi ya, ya sanana mm-hmm. bagamoyo wanasoma kule yeah. ili wale sasa wanakuwa ni wasomi kwenye hilo eneo kwa wakirundi vijijini zile ngoma zitachezwa lakini kitaalamu na sisi tunatoa hizo fursa na wewe siku tukisikia salama dei tutatamani tukuletee kikundi kimoja ukija e, kicheze utasema unataka kutokea wapi hiyo mambo nice. kama hayo na hii inasaidia, inasaidia kuondoa umaskini kwa namna fulani kasababu vikundi vinatoka vijijini vikishakuja kushiriki kwenye tamasha lile wanashangaa ile hmm. na nini na mambo kama hayo wanabadilishana mawazo na vikundi kutoka sehemu nyingine watu wa vikundi kutoka zanziba kutoka CGI, wapi, yani nchi nzima kuna, kuna pengine faida na hasara za, za, za, za kutumia jina lako si sindio mm-hmm. kama hapo umesema kwamba akiona tulia naonauyu mwanasiasa yeah. mi ni mpe ende apeleke mbea mjini huko kwa watu wake mm. so hiyo ishawai kufikiria ukasema kwamba pengine nisiite tulia pengine niite tukuyu mm. ishawai kuli kwenye kichwa chako apana sema tu kwa sababu jina eh, jina sasa hivi linaweza kuhusishwa na mtu mm-hmm. lakini eh, tulia pia ni kitenzi kitenzikwa mm-hmm. <laughs> <Tulia. laughs> hiyo mtu anaweza akaifanya aka, aka kama kitenzi ila si jambo baya kuhusishwa na mtu ili watu wajue unasimamia uh, kitu gani kwa hivyo unaweza ukaita kweli jina la mahali lakini mahali hapawezi kubeba ndoto apawezi kubeba ndoto lakini ukiita kama hivi salaman mtu anamjua salama anawaza salama ataongeana nani mm-hmm. sindio yeah. eh, kwa sau anamjua salama lakini kipindi kingeweza kuitwa kitu, kitu tofauti mm-hmm. kwahyomtu anamtazama tulia anasimamia nini alafu anaona yale mambo ambayo taasisi inafanya anaweza kusema ah, okay, umbumbumb mm-hmm. eh, Very nice. yeah. so mi likuwa nakuambia asante sana kwa kuja kuongea na sisi dada yangu wewe ni inspiration kama ambavyo mweshimiwa rais yupo kwa watoto wa kike wengi Eh, najua tumeshai kuwa na, na spika mwanamke mm. lakini spika mwanamke kijana mm. eh, ambaye mwanzo alikuwa naibu sahizi mm. yuko kamili mm. wewe ndo wa kwanza mm. sisi unajivunia wewe sana Shukra. asante kwa kuwa kutuongoza kuwafanya watu waamini kwamba inawezekana mm. asante kwa kuwa dada Eh, nakuwa mama kwa watoto wako ukienda nyumbani wasalimie msalimie na shemejiawasalimie <laughs> sananatunakutakia kila laheri <laughs> la katia kila kitu ambacho nafanyaskenyewe a kuama jinsi ambayo amekua vitu ambavyo wanapambana navyo na jinsi ambavyo wanajipangata ueokota mawini matatu utoa aminitwa salama kwa niaba ya kila mtu mundani tunakushukru akutusikiliza tekee vipo vya lawama sio shida vipo vya kupoteza sio muda wenuka na ukimbize ndoto <muchos> kupati aina mana hukosei kiburi kinafanya tujongei tuna auka wapya kila dei lo ila kufika unawai chozi na mfuta na kry tukipenda na mungua na furai yeah, nihisihia yeah. yeah.