binafsi nina watu wengi sana ninaofahamiana nao ambao tumejuana kwenye kipindi hiki cha zaidi ya miaka kumi na mitano ya kufanya kazi hii wengi wao huishia stori zao mbalimbali mbali za maisha yao yaliyojaa kupanda na kushuka nami sote tunajua maisha ni milima na mabonde na kila siku kuna mafunzo mapya katika maisha yetu hizi ni baadhi ya hizo stori ambazo watu hawa hukutana au wamekutana nazo katika maisha yao ambazo zitakufanya usome uwaze au uangalie vitu kwa umakini zaidi na pia kujifunza mimi ni salama hawa ni rafiki zangu na sote tunakukaribisha wewe kwenye salama na hu karibu kwenye salama naleo tunaendelea mltallnaeakpata wenyetta mab lmnaitwa salamanahii ni salamanamamhesimwaai salama inalakee Year back, kama mwaka mmoja umepita ama ni zaidiamwaka uliopita kwahiyo no, ni mwaka mmojakaribu sananajiskiaje nahalinimefrahanukuonan soko ubaya lakini unaonekana umekua mkubwa kidogo tofautinazamannakutana kwenye maoidoma <coughs> kasauyal <sabia> <coughs> <coughs> oamoyataenduso ni sikuchoshe ambacho mi nataka kujua ni maisha yako kwa sababu mm-hmm. kiukweli ni kwamba unawatu wengi san esea wasichana ambao wanaelekea kwenye ukubwaw mm-hmm. eh, sio mtu mzima akii mm-hmm. uh, sio mtoto mdogo pia kwetu sisi umekua ndani ya machoetutulikuona yani mm. koshlen mm. umemaliza shule endaaw wanne amaana ababaangu na mama yangu mimi ni mtoto wa tatu na ni mtoto wa pili wa kike uh, dadaangu um, mtoto wa kwanza wa kike ni dadaangu ambaye ndio mtoto wa kwanza wa kwenye familia yetu na akafata kakaangu nikafuata mimi akamalizia mdogo wangu lakini baadaye nilivyokuwa nikagundua mamaangu alikuwa kabla ya kunipata mimi alipata watoto mapacha ambao walikuwa ni watoto njiti ambao walizaliwa kabla ya kuwa fully formed kwa hivyo walifariki pia ingekuwa nzuri kuonani maswaliambao mnajiuiu wangefananaje kwahiyo hawakuweza kustahimili na wakaaga waka, waka, waka dunia kwahio kuna siku nilienda pale kwenye makaburi ya kinondoni mbon ukwai kusemao lakini tumebaki wanne mimi ni mtoto wa pili wa kike did you go to na kuna, kuna stoi nishaikusikia kwamba wewe hujazaliwa hapa wee ni mnyamwezi <laughs> <So> mnyamwezi <laughs> so naweabango so mnyamwe. alikuwa anafanya kazi serikalini alikuwa ni mtumishi wa umma na alikuwa stationed uh, marekani kwenye balozi wa wawhinton dc kwa hiyo nilizaliwa kule lakini nimekulia maisha yangu mengi zaidi tanzania mm. na nimesoma zaidi tanzania kulinganisha na ndugu zangu wakubwa ambao wao walisoma narobmarekani kwa, kwa maana ya years zao nyingi walitumia kule lakini mimi nilizaliwa kule nadhani nahaniyofika miaka sita na nusu nikahamia huku kwa hiyo shule yangu yangu mengi yamefanyika anzania okay. mm-hmm. um, huwa wanasema watoto ambao wamezaliwa ulaya au marekani mm-hmm. Um, ni tofauti pengine na watoto ambao wamezaliwa hapa yan mm. mak- makuzi jinsi ambavyo ana mm. kiukweli nimeshuhudia watoto um, ambao wamezaliwa mbele mm. um, sh- wana spend muda mwingi sana shuleni mm. kwa hiyo tabia zao nyingi zinakuwa zimefundishwa na waalimu kuliko, kuliko nyumbani yani mm. muda wa nyumbani ni mchache tu mm. ata <coughs> and then mambo mm. mengine unadhani kuna ukweli wote juu ya swala kwamba shule ndio ambayo mda nyumban mchacheoto io mba Uh, okay uh, mtoto anatumia muda substantial amount uh, ya muda akiwa uh, shuleni lakini kwa upande wangu mimi naona ni tofauti nili nimelelewa sana na kutengenezwa sana nyumbani kuliko shuleni kwa nini nasema hivi kwa, mimi nilikuwa nafanyiwa um, mamangu, yeah, na kakangu na dadangu amanu Uh, alivyokuwa marekani alikuwa hafanyi af, kaziae alikuwa anasoma nadhani alikuwa anafanya kazi kwenye restaurants na kadhalika kwa hiyo alafu ni mtu anaipenda sana elimu lakini elimu ya vitendo baadaye akaingia kwenye chuo cha ufund kwenye uongozi kwenye chuo cha ufundi elimu ya vitendo kwa hiyo alikuwa ananua sana vitabu ananua sana hz kunakuwa kuna hizi kuna hiziiengeez jinsi ya kuandika jinsi ya kutamka maneno mm. sijui jinsi ya kutengeneza gazeti lako yeah. jinsi ya kitabu eh, hey, eh, eh, hey, za watoto mm. so alikuwa alikuwa anapenda sana yani hana hela nyingi lakini mm. investment yake anaweza annd kitu kingine lakini kwene hizo vitu alikuwa so, alikua napnasanau likuwa naweka nakumbuka nilikuwa na boxes kama sita za zimejaa hizo vitu toys na kwa kwa hiyo nyumbani alikuwa alikuwa alikuwa sababu tumefika huko akapata kazi kwa kazi anafanya mwingi kazini kwa hivyo, kaka na dada angu anakaa wanafundishaaenee umesoma kitabu gani Mm-hmm. sijui nakmuka nilikuwa na, na kipindi kile kase jinsi ya kutamka maneno jinsi ya, ku, ya ilikuwa akufuisha jinsi ya ku maneno mbalimbali anaka natuskilizy jinsi ya kuongea unaongeaje presentation yako ikoje na, kuikoje, na ni, kwa, kwangu mimi wao pia alikuwa ni mfano mzuri kwa sababu walikuwa kipindi ambacho mama angu mi mamawangu alimpata dada angu na moja. Mm. alikuwa pad- na miaka imj alikuwa ba- bado chuo kikuu cha dares salaam na baada ya kuzaliwa ndio akaolewa na baba angu kwa hiyo sh- alikuwa na nguvu sana alikuwa ni mkali sana kwa hiyo alikuwa na wasan mm. kwao wailelewawalikuwa uh, kwenye misingi fulani hivi kwanza wapende shule wapende kufanya kazi mm-hmm kwa hiyo wakai waka ile kwetu sisi kwa kwasabumamangu slikuwa hana mda hiyo wao ndo walikaa wakachukua nafasi ya mama na baba kwamba umesoma sangapi umeingia sangapi hamna kuangalia tv lala mm-hmm. amka ukitaka hela fagia lima sijui <laughs> fanya hivi patehelana mm-hmm. mama angu mimi alikua napenda sana kulima sisi tuikuwa tuna kirde hivi tunalima uh, nyanya Uh, maboga marozela haya miogo kwahiyo tunachuma tu hivo nakufanya vizurlfunymbani kutoka kakzanu naa amenizidi kwa miaka kuminamoja kakangu kwa miaka tisa kwahiyo tayari walikuwa wameshapita wamesha kwenye shule mm. wameshajielewa kwayo alikuwa anatusaidia sisi kujitengeneza mm. kuweza kuwa watu wa aina fulani okay. kwa hiyo kwangu mimi nasema kwa kiasi kikubwa Uh, nimeji imetengea nyumbani na wazazi wangu na kakaangu na dadaangu okay. yeah. like, uh, kuna moktila, poktila, poktila, kwa zetu samaki Asante. haina pombe nayo <laughs> uh, chakula pia baadaye tutakula hapa, kutupia tupia bado tunarudi okay? <laughs> uh, so, pale pale mm-hmm. kuna kuna kuna umuhimu gani wa shule kuwa ina misingi bora ili iweze kutoa watoto ambao wako vizuri mimi naomba niseme hichi kitu na ni kitu ambacho sasa hivi kwenye uongozi wangu nakiona na, na nikikaa hata na walimu na walimu wakuu tukiongea wanasema kuna wiki kama tatu zilizopita nilikaa na mwalimu mkuu wa shule moja no, nadhani huyu ni kiongozi wa elimu kwa maana ya mratibu wa elimu kata akasema walimu sasa hivi kule tendency watoto wat, wengi wanakaa na bibi zao mama zao wameenda kutafuta maisha kwa hiyo hakuna ile kufuatilia mtoto anafanyaje shuleni anaendeleaje shuleni akirudi nyumbani anafanya nini anarudi nyumbani saa ngapi umeelewa mwelekeo wake kimaisha ukoje mm-hmm. kwa hiyo walimu wanakuwa na kazi ya kuwa mwalimu na mlezi sasa na hapo ukute mwalimu ambaye yuko tayari kuchukua hizo kofia mbili mm-hmm. ambayo ukiangalia kwa jinsi ambavyo dunia sasa hivi sasahivi ilivyodmandin Uh, kila mtu ana ntres zake ni ngumu kusema kwamba mwalimu atakuwa atakuwaataweza yani kumlea yule mwanafunzi kikamilifu mii naamini sana katika jamii jamii familia kuwa mlezi wa kwanza mm-hmm. kumtengeneza yule mtoto shule iwe nyongeza kant anakutana mtoto kija, mtoto maybe wa kiume ana miaka kuwa kuwa nani nataka dereva kwa nini niende mjini kwa sababu ni mifano ambao wanaiona familia familia na jamii na jamii jamii inayowazunguka inayowazunguka hivyo ingekuwa mifano mizuri zaidi na kuwatengeneza kuwa bora zaidi hata hataakienda shule wanajua wanataka nini kupitia ule mfumo wa shule Kwayo shule inakuwa ni secondary primary huku ni lazima familia na jamii play its ndomana mm-hmm. tunazungumzia masuala ya ustawi wa jamii ustawi wa jamii wanapata kazi kwa sababu jamii hatujakaa kwenye nafasi yetu jamii tunajua mzee fulani analala la mtoto mdogo lakini tunamtazama hatumchukuli hatua kwa hiyo kwangu mimi, I believe familia zetu na jamii kwa maana ya community hizi unajua unajua kule kule kuona si kila mtu lakini kule, wanafahamiana kijiji fulani wa ahao kushindwa kukaa kukkwenye nafasi yao kushindwa kulea hao vijana kwenye maadili mazuri hata akienda shule wachache watabadiika ai mii aai ya mtu yoyote inaanzia nyumbani inaanzia kwenye jamii jamiianayotokea mm. yeah. okay. A, hapo hapo tunakuja tuna kwako sasa ulituambia uli, uli, uli kwamba mamako am, am, am, amesoma sana yanamshua hata babako pia <laughs> sawa <laughs> a hiyo ndio ambayo imekufanya wewe uwe wewe yani kulikuwa kuna uh, baa fulani imesetiwa mm. nyumbani mm, mm, na, na mnatupiwa vitabu kwenye mm, uso kwamba ni lazima usome mm, yeah, o sure for sure w- yani, w- did you like it ilikuwa udiyikailikuwa nadhani they made it seem as fun you know walifanya wali ionekane kama kitu cha kujivunia ukiwa na knowledge flani ya kitu fulani ukiweza kusoma kitabu fulani yani ilikuwa ni jambo la kujivunia kwa hiyo ni kitu ambacho sasa kila siku nilikuwa na aspire natamani kuwa kama mama yangu mm. natamani sana kuwa kama kaka kakayanguua kama dada yangu kakayangu alikuwa na uwezo wa kusoma uh, na kuandika sana ameandika vitabu yes, lakini pia alikuwa na uwezo naakikaa pale nyumbani anaangalia nyumba sijapenda anatoa kile kitu alikuwa na uwezo wa vijana concerts kufanya vitu mbalimbali kwa hiyo hakujilimit tu kwenye ile kusoma kusoma kusoma lakini kile unachosoma nini mm. umeelewa which is equally important uh, what you in, input lazima wina kwa, then haina maana isipokuwa na nzuri mm-hmm. kwa kwa hiyo nilikuwa nilikuwa napenda napenda jinsi walikuwa zaidi sababu kinaaa wngi wanawaheshim mama yangu mimi ni msichana wa kwanza kwenye familia yao Uh, baba yangu ni mtoto upekee wa kiume kwenye familia yao kwa hiyo unakuta kwamba nyumbani wazazi wangu walikuwa kama ni viongozi kwenye familia zao kwa hiyo tulikuwa tunapata ndugu wengi sana wanakuja nyumbani tunapata Um, watu wengi wanakuja kupata ushauri pale nyumbani na nikapenda kwa sababu baba kwasababu abangu sio wamba alikuwa na hela sana nasa kipato chako sio kwamba unaweza kufanya vitu vingi vikubwa mm-hmm. lakini, lakini mambo yako vikubwamambo sio mabaya mabayaaisasa right. um, sio kwamba unakuwa na ile excess ya kusema kwamba unaweza nikaona kwamba watu wanawaheshim Wana hmm. so nilipenda ile na walikuwa pia wako tayari kusaidia watu wengine kwa kidogo nacho walichokua hmm. ni mfano ambao nimeipata me, ni kwenye ni familia ambao ilinijenga sana mimi na mimi nakumbuka um, umri mdogo nilikuwa napenda sana kuwa kiongozi yaani kwa kiongozi in the sense kwamba kusaidia watu Ku-air my opinion kusema kukusemahi ah, haiko sawa hii iko sawa tufanye hivi nilijengea wa kutaka kuwa mfano bora kwangu mimi na kwa watu ambao anazunguka awesome. kwa sababu ya hayo tu ilee mbao niiie nyumbaniso okay. mm. uzungumzie njia ambayo umepita <coughs> okay. kama mwanzo tulivyosema ha kwanza tu like m yeah. mm-hmm. <laughs> oh, yeah, a <laughs> yaniunawaz jamani kwayo mi sijielewi unajuaalnamanisha hamojawa moja huyu naye ila sehemu yupo yeah. Yeah, lakini ndo mii kwangu nadhani imenisaidia kwa kiasi kikub okay. yeah. so haikusumbui haiku mtu anavyosema kwamba ulikuwa um, unajipachikapachika mpaka mm. ukapa, ukapachikwa sehemu asante sana sana shukran aaaukakama yeah. nilivyokuambiaa ni, eh? ni rafiki zetu tokasamaki ah. hiyo ambayo umepewa wewe inaitwaii yakwanu naitwayani hii imenikumbusha kuna siku nilivyokuwa mdogo nilikuwa namsimamia ndugu yangu mmoja ya kipaimara mm-hmm. nikapigwa pichwa na nani na, <laughs> nfaamuaisio ikajirudiaaiuzuri ana miua unaea kusogeapembenukajisogeeajiachie tu uko vizuri hapa kunaukianza kuna, ku... na okay, mi ntafatasami sina neno mi nakula kwa mkono tutunatupia tuna, uh-huh. mdononi yeah kuoga kabla hata rena, kama umetoka <laughs> so, um, ya kwamba mumeendaenda umepitapita umepitapita mpaka mwisho wasiku amanguokaekwa unajua kitu gani ambacho unakitafuta amimi yeah, n- n- uh, n- n- sijawahi kuna kuna wakati maneno ndio yanakatisha ya, ya tamaa lakini si, n- nime, ni kwa jinsi ambavyo nimelelewa mm-hmm. na malezi niliyopata right. yalinifanya nijiamini kupita kiasi <coughs> na yalinifanya niamini maono ambayo nilikuwa nayo nikasema nikifika hapa nikifikapafu niikuwa nimejipangia kwa mm-hmm. miaka hii nitafanya hichi kwa miaka hii nitafanya hichi kwa miaka hii nitafanya hichi kwa hivyo watu waliokuwa nasema nikana sema ao hawanijui hawanielewi umone uh, na nikawa nasema hakuna mtu ananijua mimi kama mimi na familia yangu na mungu wangu kwa hiyo ilinisaidia ndio maana mi nasema ni muhimu sana watoto vijana kupata msingi mzuri ili wasaidia kuweza kukabiliana na mawimbi yoyote yatakayopigwa kwenye maisha yao nimependa hiyo ya mawimbi <laughs> kwa sababu mawimbi ni makubwa lakini lazima uweze ku yni hicho ndio kikubwa na maisha hasa ya siku Inf- yaani taarifa ni nyingi kila mtu ana access ya kufahamu maybe umefanya nini ya kuongelea ya kutoa opinion yao kwa hiyo usipokuwa kwanza na utambuzi wa wewe ni nani unataka kwenda ni nini ili ufanikiwo kule aunakotaka kwenda ufanye nini na ujiamini. na ujiamini kwa wale ambao mungu kwamba mungu anakusudia ujema juu yako na juu ya maisha yako mm-hmm. then ni ni rahisi rahisi ku... mm-hmm. na unazama uhakika hata ulivyokuwa unaanza utangazaji as ahskataeeokuaanangtangazai tangie lini ukampa mtu heshima maneno yanakoa mengi lakini wewe uliamini kipaji chako uliamini kile kitu ambacho mungu alikiweka ndani yako na ukasimama uka na mpaka leo hii kila mtu anatamani kuwa kama salama kwa hiyo sisi wengine mi naamini tumeumbwa ili kutengeneza njia na kuonesha watu kwamba vitu fulani vinawezekana mm-hmm. you know, na unaweza kuwa chochote unachotaka kuwa ili mradi ufahamu wewe ni nani nini ambacho kiko ndani yako unahitaji nini kufanikisha yale ambayo yako ndani yako na yale mbayo unaytazamia una kuyafanya okay. kuna mtuliona eh? mm. anasema kuhusu mungu sawa mm. najua kwamba wewe ni, ni muumini mzuri sana na vile vile ukiachana na kuwa muumini pia unapenda sana kuimba kuimbanaimba kanisankabla e, <laughs> ah, tujaenda kwenye hiyo story ya, ya kuimba na kuwa muumini mzuri <laughs> tuzungumzie swala la mungu sio vijana wengi ambao wana wako na mungu mm. na hata kwa, kwa watu wazima kwa mfano mm. mtu anaanza kwenda kanisani au msikitini au kusali ile mm. moja kwa moja mm. baada ya umri kwenda, kwenda kiasi fulani hivi ndio anaona amba mm. eh, hacha nirudi kwa munguwan mm. kwa, kwa, kwa wewe kwa uelewa wako mm. sawa eh? mtu anatakiwa awe ame a, mtu wa mungu kwa kiasi gani ili mambo yake yamwendee kwa kiasi kikubwa mimi niseme tu kitu kingine um, mimi naamini napenda sana ule wimbo wa uh, uh, ane mm-hmm. uh, kwenye ubeti ule wa pili anasema kwamba unikumbushe anaongelea kwamba mungu amkumbushe wa wema wake mm-hmm. kwamba nikumbuke kwamba hata hatua niliofika leo hii ni kwa sababu yako wewe kwa maana hata sisi kuweza kuwa na pumzi kuweza kufanikisha kitu ndoto moja hatua moja hata kama tuko, tume kuna hatua zingine tumekosea tume lakini hata kufika kufika pale pale ni mungu bimi, n- mungu ametusaidia ninaamini sana kwamba ana nafasi kubwa sana kwenye mafanikio ya mwanadamu yoyote kwa sababu mafanikio yoyote yale yanahitaji nguvu sasa nguvu <laughs> nguvu unachagua ya mungu au nguvu huku ushirikina you know? mm-hmm. lakini hakuna mtu ambaye anafanikiwa bila kuwa na nguvu fulani n yani lazima uwe na nguvu ambayo ina uh, ndoto zako mipango yako ipate nguvu na iweze kuenda mbelenaweza ukaonekana sio wambpenginewatu wa wa... wanajiepusha u... u... u... u... u... u... u... kwamba... cool hewa yako vipi He? hewa yako kwako utamwonesha mm-hmm. kuna kitu ambacho nime nime hata mimi nilikuwa napitia hizo feza kwa sababu kama ulivyosema mimi nilikuwa naimba sana nilikuwa natumikia kanisani taga na miaka nan natumikia nasoma masomo baadae nikaingia kwenye lakini lakini sisi kwa bahati nzuri kipindi kipindi kile tunaimba ndio ambako tumejikusanya vijana vijana wengi na kiongozi wetu wa alikuwa naye kijana kijana tulikuwa tunaendesha zaidi mm. baadaye alikua baadaye unakuta kwamba yaani unaanza kujiuliza jamani mbona kama mungu ananizibia anani siwezi kufanya vitu vingine mm. unajua kuna hizo time zipo zipo na uzuri mungu ni anatupenda t mm-hmm. lakini pia anakuwa na pi zakeakiniafiatmingine nasemaazima k kuna kukua kue kuna maturity mm. Si naumlyose nd na na mm, yeah. yeah. na na na anatusaidia kuna kuna vitu vingi ambayo tunapitia sio rahisi kuona kila kitu lakini mungu anatuepusha navyo you know, na mimi naamini sana kwamba kwa, kwa kiasi kikubwa ni mungu tu amenisaidia <laughs> kwa sababu kuna vitu vingine nilikuwa napitia baadaye mtu ananiambia hivi hey, kweli kinatokea nini hafu nabaemakinatokeasele nimetokaje then najua okay that was god mm. yeah. kwa hiyo inafika point inafikainasema kwamba lazima mungu of course hiyo strictness inatokana na kwamba kuna taasisi uh, za kidini ambazo zinakuwa bado ziko Stuck traditions fulani hivi hazijaweza kubadilika100 na flexible a sasahizi yni maybe ya vijana um, ziko more traditional ambayo hiyo pia nadhani kuna as a result unakuta kwamba kuna vijana wanatafuta njia yao ya ku, kuwa na mahusiano na mungu Ambo yako relevant ambayo kwa yakoa kwaizao mm-hmm. ukikutana na mtu kwa mara ya kwanza unajiintroduce vipiausemi cheo chakomiiosasa inategemeasoukikutana na mtu flani hiviikiwa naongea na kiongozi nahitaji kitu ni lazima niseme unaongea na mkuu wa wilaya kisarawe kisarawe <laughs> ili kutoa msisitizo kwamba ile inayoongea ni hmm. msistizo, mamlaka na namtafuta sio kwa vitu vya binafsi namtafuta kwa vitu vya kiofisi kwa hiyo achukulia uzito kile ambacho namwitia akifanye hmm. yeah. au kile ambacho nimeenda kukifanya okay. hmm kabla tujazungumzia ile siku ambayo uli, uli, uli, uli, ulipewa uongozi nataka mm. tuzungumzie uongozi wenyewe ningependa mm. tufanye wenyeeinependa uh, nani hianakua anakuambia kwamba hiki, una, hiki unatakiwa kufanya hiki hauwezi kufanya mm. e, hapa, hapa unaweza kuongea ama hautakii kuongea yaani kuna vitu vingine ambavyo havihitaji opinion yako vitu vingine vipishe ama hiki inabidi useme, useme, useme useme kitu juu yake ama ukikutana si na katibukata wakata ya mkata unatakiwa hivi mm. nani na, anakuwa na nakufundisha kuna hivo kuna training kama sisi tulifanyiwa nzima na mnapewa maelekezo jinsi ya kuaddress watu mm. kuna tuka, tumefundisha mpaka emotional intelligence uh, yeah. kwamba kuappreciate kwamba kuna personalities tofauti kwa mfano pale mimi na kwenye ofisi mimi niko hivi fulani iko vile sasa jinsi gani nukachukua zile personalities na kuziblend tukaweza kuongoza uh, ile wilaya vizuri kwa kwaio tunapewa wanakuja viongozi mbalimbali wanaongea na sisi mfumo ukoje um, chain ukoje um, hata kama nadhani kamanahaniua mkuu communications tamisemi daai alituelezea vizuri kwamba communication yoyote barua iandikwe kwa fulani fulani fulani kwa hiyo zipo alafu pia um, unajifunza pia ukiwa ndani kwenye ule uongozi jinsi ya ku kwa sababu unazungukwa na viongozi wenzako ambao mna experience kwamba hapa hivi na uh, hivi ukiongea hapa labda tugusie hii usigusie tunashauriana okay yeah right. so unataka <coughs> tuongelee ile siku ambayo ndo uliteuliwa sasa mm-hmm. kama unaweza kuni- kunichukua kwenye hiyo siku niambie mm-hmm. uliamkaje au sio habari eh? <laughs> ulizipata ukiwa uko wapi mm-hmm. reaction yako ya kwanza ilikuwa vipi mm-hmm. na maneno ya watu kwa sababu shee kulikuwa kuna mambo mengi sana <laughs> yaliendelea ile siku mi nakumka nilikuwa kigamboni <laughs> kwa hiyo wakati nimepewa ile habari nilikuwa nimeshikilia mshikaki wangu kama hivi <laughs> like, Woy, kwanza nikaanza watu wakaanza kuongelea majukumu yako yaani mm. inamaanisha nini ukiwa, ukiwa cheo. Mm. So, kama hauto, yali, na hichocheootokea ilikuaje mm. gani cha kwanza ulifanya kama u, ulikuwa nyumbani mm. au kama kuna mtu ulimpigia yes, simu mm. Mm, skuili nilikuwa tu nyumbani nilikuwa najiandaa kwenda uh, kwenye maombi uh, na vijana wenzangu huwa tuna u ambayo studies tunaomba pamoja na kadhalika lakini before that kulikuwa kuna, kuna, kuna kitu chochote ambacho kinaendelea kwenye maisha yako ambacho kilikufanya ue labda mpaka mkawa mka mna group ya kusali na kuomba Were you going some stuff oh yeah kwenye mwanzoni wa mwaka b18 nilikuwa nimepitia nime vitu vingi na nilikuwa nilikuwa sina furaha nilikuwa sina furaha nilikuwa, uh, nilikuwa kwenye sehemu ambayo nilikuwa naona kidogo napoteza mwelekeo mm i hayaendisio kamba mambo ni, yalikuwa, hayaendi. yalikuwa hayaendi nilikuwa nimejipoteza me, ni mimi ulikuwa kijana ishu mambo kuweza kuenda yanaanza na wewe kujitambua mm-hmm. kwa hiyo nilikuwa naona siko with my true self yn yani, nimepoteza uhalisia na connection s <laughs> so mm-hmm. kwa hiyo bahati nzuri nikakutana na mtu nikaongea naye akanieleza vitu vingi ambavyo mm-hmm. for the first ohein nikafunguka akili yangu ikafunguka nikasema actually unachoongea ni kweli alafu nikakumbuka kuna rafiki yangu akaa amenyambia wao wow, huwa thepra you know, kuna vitu vitu wanafanya kwa hivyo nikasema maybe inabidi sasa ni kae na mtu mm. nianze kutafakari uhusiano wangu na mimi mwenyewe lakini pia uhusiano wangu na mungu nakumbuka FB na 9 do mara ya kwanza mimi kila siku hii kitu naisemaga sana ni mara ya kwanza mimi kuweza kufunga kwa siku hams sijawahi kufunga kufungkila siku nikijaribu kufunga na But for the first time nashnniliweza na kuna siku nilifunga masaa 48 wenginewanafanya na kadhalika so nikasema okay, l- lazima kuna vitu niviache wasababu nikaelewa nika, nika kwamba kuna mahusiano na watu ambao niliwaweka kwenye maisha yangu ambao walikuwa hawanisaidii walikuwa hawanisaidii mimi kukua uh, kujielewa na, ku, na kujiamini yni walikuwa nai na, ni na kunifanya nifikie kwenye kuni kipindi hicho kuna mapenzi, ya, ya of course, mapenzi lakini pia watu ambao nilikuwa nafanya nao uh, shughuli mbalimbali uh, za kiuchumi kwa hiyo ilikuwa vitu vitu ve Kapu Ehe, vitu vimekuwa ni vingi kwa hiyo kwahoikua nimepoteza kidogo mwelekeo Wanini nafanya na, na, na, natokaje yaani il, il, il, ilikuwa kama niko trapped, ao entangled like vitu vimenishika yani, na ili, sasa ilibidi niwe huru vimenishikailibiiwe mm-hmm. kwa hiyo nikaanza process hiyo ya ku maana nadhani kuna kipindi kiindiulikua nioni kabisa nikaacha kabisa kuonana na nilikuwa naonana na watu wachache sana wachache sana ambao walikuwa wali kama wanani mentor na kuni guide ndo kuna kipindi nikacha paka on social media ili tu I, i needed to obeth kwa sababu nyaka yote nikuwa sijabeh na kufikiria okay, is is this this what i want is this, uh, truly, truly representative of who i am na kadhalika nilikuwa sijawahi kubreth na kutafakari maisha yangu nataka nini natak kufanya nini ni wapi nasimama na kadhalika kwa hiyo kilikuwa ni kipindi muhimu sana kwangu sababu ikanibidi nianze kukabiliana na hali halisi hakuna kitu kibaya kama kuanza kukubali kwamba ah hapa nilifeli umeelewa umelewa hmm. watu wengi tunapenda kuwa denial, like au kujiona kwamba hatuwezi ah, kukosea au ukikosea wanaona kwamba hawataki kun lakini ste ya kwanza ya ku na ya kubadilika ni lazima utambue kwamba hapa nilikosea mimi nilikuwa mtu aina hii sikuwa sahihi hapa lazima nibadilike pengine kuna vitu nilikuwa nachukulia poa au nilikuwa menyee najuchukulia poa ni lazima nibadilike kuna kipindi nilipoteza dira sijui so kwenye vitu vingi hiyo ilikuwa ni kipindi ambacho nilikuwa najikonfront mimi mwenye. like wanasema you confront your own, um, nani, mashitani yako, eh? demons, demons, yes, demons. kwa hiyo it was so tough kwa sababu i think there thin thee wasapoin pia was in indinayo um, kama nilivyosema ukiwa umefungwa uko entangled You're also ah, everything be fine I'm be fine lakini like in actuality its its not okay, it's not fine you know? kwa hiyo ilikuwa ni kipindi hicho ambacho nilikuwa napitia na kwa kiasi kubwa kilinisaidia sana ku ku grow na kutu mm -hmm. kwa sababu nikaanza sasa kujiamini ku, kwamba baada ya kuona wapi nilikosea mapungufu yangu mimi kama mimi alikuwa ni yapi na kukubali kwamba nilazima nitoke kwenye hii sehemu niende kwenye sehemu nyingine ni lazima nibadilike ni lazima sasa nijikite katika kuwa mtu bora zaidi kwa sababu nikawa natafakari nilikotoka nilikuwa mtu aina gani na kwa nini pengine hapa katikati nili, nilijipoteza kwa hiyo ikanipa nguvu ya, ku, ya kurejea kwamba okay, nilikotoka ni wapi nime, malezi niliyopewa ni yapi mimi ni mtu waaina gani mm-hmm. nafasi yangu kwenye jamii ni ipi na watu wana matarajio gani juu yangu mm-hmm. mwelewa kwa hiyo to be honest ilikuwa ni kipindi kigumu lakini ilinisaidia kwa sababu i shut down kila mtu kwa hiyo sikuwa na interactions na watu kwa hiyo watu walikuwa walikuwawezi kuniingilia unajua mm-hmm. so, ukiwa still uko active unakutana na watu mbalimbali Ku, ku focus, eh mm-hmm. kwa hiyo ilinibidi ili ili, nilipunguza vitu vingi sana watu watu nilikuwa nilikuwa naongea nao yani, nakumbuka iuanaongea sana na watu kwenye na watu nilikuwa sikutani nao nilikuwa sitoki nilikuwa siandiki chochote on social media so i took a, a very heavy break but ilinisaidia kuweza sasa kujitayarisha na hatua zingine za maisha kwa sababu mimi naamini mungu hawezi kukupa kitu kama hujajiandaa kukipokea There is no way. kwa sababu kwanza anaweza akaonahuyu ah, yani au <laughs> mm. ataharibikiwa zaidi kwa hiyo kuna sion lazima upite ujiandae kupokea yale ambayo umetayarishiwa kupokea so nashukuru kwamba nilijishusha nili nilisoma sehemu kwamba kuna unyenyekevu katika kufanya mazoezi unajua kutrain kwa fanya hivyo lazima ufanye ambayo na na pale so kipindi kile ni very humble kwa maana sasa i deep within myself na kukubali kwamba no also, aina marafiki ambao inabidi uwe mioaramb uh-uh. watu wasikupande kichwani no uh-uh. usikubali kupoteza nafasi yako kirahisi hivyo hivyowewe uh-huh, ni mtu mkubwa mtu wa anakupenda soyou have to really belive that anka njiani mwenyeweiikuwa njiani nilikuwa nimefika pale mikocheni nilikuwa nimefika mikocheni then rafiki like, yangu mmoja ananipigia analianikasema kan nikaenda nikaenda kumwona kumwona kwanza yangu nikasema nika najua pale kwa wazee wangu kulikuwa kuna jumuia sasanaua kunajumua na kuna kna kuna wazeewazee wengi nikua nkanikae kwanza hapa watu wapungue nyumbani ili niende ni <laughs> nikaongea na wazazi wangu kwanza kwa hivyo nika nikaenda kwa rafiki yangu tukakaa she, she was so excited ni kati ya marafiki ambao yani, kwa, yani, tangia siku kwa kwanza kwa naniona alianaedaa kiongoziwia kaaiaso nikaenda yumbani myee hay awbasi nikaanza kuokea tu im nyingi sa so, Um, message nyingi sana you know. yeah. social sanaimdia pia ilikuwa meamba oh, yeah. moto mambo mm. mengi sana aliendelea kule mm. kuna ambao walifurahi mm. na kuna wengine ambao walianza kufukua sasa mm. uh, zile zileile mm. sehemu ambayo kuna vitu vilikuwa vimekaa hiyo mm. um, i- ile ilikurudisha nyuma kidogo ama uli- uli- did it bother you ama ilikuwa like ilikuwaikwae Uh, initially inalivokua inatokea hiyo fukuto ni uulivu eh? M- nilikuwa sina ufahamu nalo nilikuwa watuanu kuona ni texts hivyo nilikuwa najabu kujibu najbu kupokea simu na kadhalika mm. then baadaye naambiwa kuna watu wanakushambulia kwenye mitandao I was like, why? wanasema hishi na nahihi na hichin ikasema kwa nini mtu aseme hivyo and then baadaye nikagundua ni watu wengine ambao nawafahamu so at first nika i was nilisikitika kwa sababu mimi sitarajii mtu kama kwa mfano wwe salama kitu kitokee kwa mtu fulani huanze you know and especially you being a woman umeelewa kwa hiyo ilikuwa lakini hiyo sasa ilionyesha zaidi hao watu ni wakina nani kuliko mimi ni nani mm. <laughs> umeelewa mara nyingi ukitaka kumumbua mtu uh, mapungufu yake mabaya yake of the day unaishia kujiumbua wewe mwenyewe ni mtu aina gani ni mtu ambaye maybe obta huna furaha na maisha yako na pengine una mambo yako binafsi ambayo yamekuvuruga sasa unataka kila mtu awe miserable mm-hmm. mara nyingi mtu habari aneku, mbaya na kuleta habari mbaya sometimes nataka naweueso sikuruhusu hiyo hali kwa sababu mimi uh, uz, kama nilivyokuelezea ni, malezi yangu kule nilikotoka li ilinifanya nijiamini sana na kipindi ambacho nilikuwa nimekipita cha kujitafakari cha kujielewa cha kujiweka karibu zaidi na mungu iinisaidia kuweza kukabiliana na ambacho kilikuwa kwa sababu nilikuwa najua mininani nice yeah, yani, ukijua we ninani kwaiyo mimi ile nilichukua nikacheka tu kwa sababu nikasema awwajui ni nani yni unajua like, na nikasema soo makosa yao mungu awaawanauuua <laughs> <Manatumiwa. laughs> hmm. hmm. kawaida kawaida tu unajua inafika leve fulani unajua kabisa kuna watu pia wanaweza kutumika vibaya ile kukuvuruga si so unajua aidh mm. na shetani ama na makundi ambayo hawataki kuona hu ukifanikiwa kwa hiyo ukijua hilo unakuwa at peace. unakuwa at at peace peace so it doesn't bother you kwa sababu mi nakuambia kitu kimoja kama mungu amekuandikia ufanikiwe wedha mama ako atake baba ako asitake rafiki yako atake siunani asitake utafanikiwa will be done Domana unakuta mara nyingi mtu mtu lakini yake yake whether you like it or not destiny ndo hiyo kwa hiyo ukielewa hio yako ni ipi haya yote ambayo eh, tunaita stones zinakuwa thrown at you unazipanga vizuri <laughs> una lay foundation yako zinakuwa ni wanasema blocks za kukusaidia kufika kufika kule unataka mm. na kama usadufka unavyofaham yani, watu ambao ambao wana wanaku wana wanaongea pengine sio vya kweli na wao wana nafasi yao katika mafanikio yako mm. <laughs> umeona wana nafasi yao katika mafanikio yako kwa hiyo cha muhimu ni wewe kujua who are you what is your truth sio truth ambayo inakuwa na watu wengine sasa hivi watu wengi wanaishi ukweli ambao uko difind na watu wengine unapostsociaedia unafikiri unadanganya watu una ndinga kubwa unataka kucteimae ya wewe ni mtu aina fulani lakinin day wewe sio yule mtu ambae kwa una kwa unafikiria kwahonadanganyaakomoa mtu fulani lakini unajikomoa mwenyewe So, at first I was like oai iwa ikanaongewaktikinamata kiko mbele wananchi uliopewa kuwatumikia kazi ambao inabidi uifanye thats the most important thing thatshhe maneno yatafutika yataondoka lakini kitakachobaki ni kazi yako ndo itakulinda wanawake kuna kitabu nasoma, na kitabu niikua nasoma namshua wee utakua umeshakisoma pia chayul in siu niameshaondoka waacebook yuliy alikuwa anazungumzia kuhusu nafasi ambazo wanawake wanakuwa wanapata kwenye, mm. kwenye maisha na vitu gani ambavyo inabidi wafanye ili mm. Wa, wawe sehemu ambayo wapo mm. na pengine uh, kwa mujibu wake mara nyingi ni kutokana na sisi wenyewe jinsi ambavo tu, tunajiwekea mara nyingi mm-hmm. hatuna ile confidence ambayo tunatakiwa tuwe nayo ni waogawenyendo mm-hmm. uh, tu, ambao tuna, tunajirudisha mm-hmm. nyuma mm-hmm. mimi sio, io wanaitwasidani yeah? <laughs> kama niko hivo mii eh, napambana na hali yangu saa mm-hmm. eh? nikisema niki, niki, niki, mawazoyangu akiniambia kaf- fanye kitu fulani flanihuwa mm. naenda nakifanya mm. haijalishi iko kitu watu mm. aina gani huwa wanafanya unaamini kwenye suala ambalo shea kwa anasema kwamba mwanamke ni lazima afanye mara mbili ili aweze kufikia pale ambapo mwanaume alish, alikuwepo jana au alikuwepo juzi kwa miaka mingi Uh, wanawake wameonekana kwa lensi fulani kwamba wao ni watu wa aina fulani wa kufanya kazi za aina fulani mm. kwa hivyo wewe kukaa kwenye sehemu ya ambao traditionally haijazoeleka kwamba mwanamke anaweza kufanya psychologically na kufanya kwamba oh, maybe i need to do, to, go extra, to do go extra more lakini kuna kitu ambacho sh anakisema kwenye kile kitabu ambacho kilini kilinigusa sana akasema as a result, unakuta kwamba inaweza ikatoka kazi tangazo la kazi tangazo la kazi. tangazkaan kaziktok kazi unakuta kwamba kuna mwanamke ana sifa zote na pengine zaidi lakini ataanza kuji pengineataishihh4 ambao hawajafika hata nusu ya zile qualifications lakini ataataichukuaa nafasi atakuwa ata es ataifanya sasa kwa bahati mbaya wanawake kwa sababu tu ya jinsi htani kitu ambacho vimekifikiria sui kwenye uongozi hasa wanawake wengi mimi naamini ni viongozi wazuri kwa sababu tunaongoza from ohea na tayari tulivyolelewa tumelelewa kuona familia ni kitu cha msingi maendeleo ni kitu cha msingi na ambacho tunacho tunaulisha kwenye familia wanaume wamejengewa na jamii wajiamini very kuna ile humility nilehumility flanihacha oh, wanaume hivi sifaya hii kwaio well, inakuwauann quadru- nice, yake ni kwamba hatuwezi kupush vitu mm-hmm. iino tu kupush kitu ki- kifanyike sio lazima uwnauwe na maguvu, uena maguvu kama una, una unabeba tofali lakini nimeenda kijiji changu cha abeaaiiiee tunajenga hapa shule wakina mama sima, Sisi, tutajenga tofali, tuta tofali. Mm. <laughs> tutabeba na tuta na mm. you we mm. so, we need to appreciate kwanza kwamba being feminine does not mean you cannot be a great lakini pia as women we have nafasi yetu kwenye jamii ni kubwa tusijiweke nyuma tukijiweka nyuma tunairob society na dunia kupata viongozi ambao kweli they want to transform our society and me truthfully speaking si nikiangalia kwa sabu nio enye hii tasnia uh, tania tasnia ya uongozi i see how so many ml leders wana lead with so much passion so much dedication na wako very honest and loyal to the people they are leading Like, kwa sababu kuna yo tendency ya kuona kwamba being feminine ah, it doesn't mean you're strong enough. Kwa ni strength inatokana nini? Kama sisi kuna strength zaidi ya You know? So how we define strength, leadership has been very masculine. Kamba macho macho macho. But it's not entirely the case. If we have women ambao wanaweza ku fend for the their families wanaweza kutengeneza ku jamii already leaders lakini kwa sababu te definitions ambazo zipo and what we like propagate whate inafaiionamisiwewamimi nataka nashukuru mungu kwa maana kwa yale ambayo nimepitia sasa nina ninaweza kuamplify aina tofauti ya uongozi so many other people have done n yani tusiwe tu na mtazamo mmoja wa uongozi tuwe na mitazamo mingi ya jinsi ambavyo tunaweza kuongoza jamii yetu na tuwe na feel, na touch ya jinsi ambavyo wanawake wana uwezo mkubwa wa kuongoza maeneo yao lakini sio kwa kuwa na rakt hizi ambazo tunasema ni za kiume ambazo ndo zinatumika zaidi kama mfano wa kiongozi bora yeah sasa kuna kuna kuunayani inaonekana kwamba kila siku mlima unazidi kupanda unazidi kuwa mrefu kutokana na nac ambayo mwanamke anapata kwa mfano ukishakuwa kiongozi kiongozi mzuri unafanya mambo yako vizuri ukishafika sehemu flani utambiwa yule bwana usimwone vilen alivyo mm. nini ni kwa sababu hajaolewaka oh, yes. sababu hajazaa mm. ana roho mbaya sana kwa sababu hana mtotomtu <laughs> anakabilianaje na, anakabilia <laughs> na vitu kama hivo kuna stereotypes nyingi sana ambazo ziko na wanawake na hasa wanawake ambao wanashika nafasi za juu pal mm. uh, na lakini kwa bahati nzuri nafasi hizo vitu vingi ambao tunavisikia kwangu mimi naona hazina ukweli mkubwa mimi naomba niseme tumekuwa na viongozi wanawake ambao pengine hawajaamua kuolewa tuko na viongozi wanawake ambao wameolewa wana familia zao na wanaongoza vizuri tu tuko na viongozi wanawake ambao hawajaamua kabisa kuolewa au kuwa na watoto hiyo ni preference ya mtu it has nothing absolutely nothing absolutely to do na uwezo wa mtu kuongoza of course we have to appreciate kwamba um, na hichi kitabu hata kile kitabu kime, kimeweza kuelezea kwamba inafika time mwanamke amesoma amefanya hichi lakini sasa anakutana ana, ana, ana na ukweli kwamba achague kulea familia ama kupsuka lakini ili yeye y awezi kuua tayari unakuta kwamba ana burden burden ambayo wanaume hawana ya kuhakikisha chakula kiko nyumbani watoto wamevaa nipi watoto wameenda shule wamejiandaa vizuri sasa na yeye akapropose kwamba kwa sababu tuna, tuna kwa wanawake kuwa na equal opportunities na kuwa na liberty kuchagua any career path hmm. wanaoitaka basi i lazima kuna ngazi ya familia tukaangalia ni kwa jinsi gani mwanaume naye ashiriki kikamilifu katika kuondoa ile burden ya masuala ya kinyumbani kwa mwanamke hiyo lazima lazimani hiyo k- kwa, k- kwa, k- kwa, lazima kwamba mwanaume asijee naye akafika nyumbani, yes, yani nyumbani. Ee, chakula wakati wote wotewametokap Yeah na namke amechoka na mm-hmm. <laughs> lakini kwa sababu natakau unajuajamani ngoja ni pambane na hali yangu yo. you know ni- na- na kwa kwahiyo napenda sikuhizi watu wengi wanasema kwamba pamoja na tunawaandaa wanawake uh, kuwa wanawake wa aina fulani kuwa r kuwa kujiweka mbele kuwa na kiherehere kizuri lakini pia tuwasaidia wanaume waweze kujua jinsi ya kuishi na wanawake wa aina hii si unaelewa yangu jina lakini atajijua very very smart very smart kwanza ukimwona sister hiv la, lakini anaakili ana akili sana na ame specialize paka kwenye field yake kwa maana amesoma sana alikuwa na boyfriend wake walikuwa naishi wote walivyokuwa naishi wote anasema yni tulikuwa nyumbani yani tunapika wote tunafua wote tunapanga vitu wote baadaye wakachumbiana ah, mashallah wakaowana bawe ndo mke wangu sa anakuta nyumba yani kwamfano akisafiri anarudi nyumba chafu kwa nini nyumba chafu si ndo mke wangu uje kusafisha hujakusafishaafaw like, ni vijana unajua boda ingekuwa wazee wetu kwa sababu unasema ajbaa wazee wetu walikotoka kweli jinsi structure ya kifamilia ya jamii ilikuwa ni tofauti lakini sasa hivi tuna advocate, tuna tunatunafny inafanya kazi kubwa kuelezea haya maswa. lakini unakuta kwamba eti mtu anasema wewe ni mke wangu kazi yako ni lazima unipangie unidekie ndoinchmbana eh? <laughs> <kuna> <laughs> hivi ya ya ni nini Taito mke yni mke inabidi anaonekana ni mtu ambaye mfanyakazi mfanya wa wandani mm. jamani mke ni companion wako ni mshirika wako kwenye maisha kuanzia hapo mlipoana na kuendelea lakini sio mtumwa yani mke asiwe drained kufikiria kwamba jamani fi- no ni wanaume nao wasaidie wake zao you know usimchoshe ndomana baadaye unashangaa he jamani nyumbandogo nyumbadogo kwasabu enyee unamchosha msaada mwanamkew yani, lazima kuwe na balance yani, we have to appreciate kwamba kwenye ngazi ile ya familia lazima kuwe kuna balance lazima tusaidiane tusikilizane tushauriane kila mtu akue kwa sabu, end of the day mi nimezaliwa mimi kama mimi siaalianamume wanunasisi maandiko tunaambiwa kwamba na siku liliandika y fotoakaaza but ukweli ni kwamba mungu aliumba binadamu na akaumba mwanamke na mwanaume kwa mfano wake akawapa wote uwezo wa kutawala kila kitu duniani kwa maana gani Alitwambi, alitupa sisi vipaji talanta mbalimbali ambazo tunaweza tukazitumia kuweza kutawala dunia sasa ukit hilo ambao foundation ya uumbaji wetu kwa nini uanze kumbox mke wako uanze you know na tumeona sasa minas, sasa wali aku, weku, sasa hivi hivi hata wale ambao walikuwa wanaona ndani wanafundisha watoto wao kwamba no wewe ni wewe umezaliwa wewewewe wewe ni free <laughs> na lazima watu aait kama tujakutana mimi tayari nilikuwa nilikuwa mtu na akili zangu na uwezo wangu na mikono yangu mi sidhani kama mwangu ametupa mikono for nothing ama akili for nothing ama moyo for nothing amoyoow tukiungana tuunganishe zile nguvu zetu tujenge kitu kikubwa zaidi tusaidiane lakini sasa hii zaiditusadianisshkuanza ku watu ndio maana watu wanakuwa na dissatisfactions wanakuwa na kinyongo wanakuwa na msongo wa mawazo kwa sababu tu eh, tuna, tunaendeleza tamaduni ambazo hazisaidii wanawake na wanaume kuweza ku na each other happily tunaendelea na zile zile kwamba mtu akipika, pika, kwa sababu anapenda yaani isiwe uh, obligation isiwe kama kibarua umeelewa kuna yale mambo <laughs> mengine yanasema ya ki, kimahaba <laughs> kuchochea ndoa lakini sasa tu sasaiisiwt kwamba mtu anaona ah, jamani eh, unakuwa stressed mm. You're stressed unajua ile oh god if i don't do this ynunakuanajuali nikachapwa ama nikanuniwa aenda kwa mtu mwingine hakuna kuna wamekaa hivi kwenye sehemu akienda tu kulekakuacha kaenda tu kule aisee atapikiwa hata akifanyia vyote hivyo akifanyo vyote hivyo mwisho wa siku ulimchagua huyu mtu kamtoa kwao umeelewa umemtoa kwao ume, umekalisha wazee wa watu kuwa kuna heshima hmm. yni mi naamini heshima ni kitu cha msingi heshima yule mtu ambaye umefanya nyingi kuwa nayena <laughs> hmm. you know, heshima isiishie tu kwa expectations unajua watu wanaingia kwene ndoa tayari wana image noa hiyo hivai lakini expectations. Expectations. lakini we are different mwelewe yule mtu ambaye anataka kufanya naye kutengeneza naye maisha i mtu ainagani uh, nikua nasoma pia sehemu anasema kwamba ndoa wa nyingi huwa zinaferi kwa sababu watu wanategemeana watabadiikamwanaume mm. yani anategemea mwanamke mm. akishamngiza mm. na, na, na, na, na, na mwanamke hioo mm. anategemeamewanguakisaina anitaua mm. yani, mm. omaaniian na, kai tuachane naho mm. tu na <laughs> tuzungumzi kisaawtunamaiziagani yes. unazokule mweshimi mm. mm. Kwasabu, sasa kubwa ni so, sasa kwamfano tunajaribu sana kuhamasisha elimu nikueambayo ilitokea hapa karibuni ilikua wiki iliopita siuuta laii nilifanya kikao na wanakijiji wa mtamba na mhaga nilikuwa nimeenda kutoa maamuzi ambayo nilikuwa nimeyafanya juu ya eneo fulani ambayo li lina, linagusa hivyo vijiji lakini pia nikaongelea umuhimu wa kutunza mazingira kama siku skuhli unona kwamba kuna changamoto nyingi watu wana mikaa hmm. <coughs> yes. yani wa, wa very perfect <laughs> kwa iyo, <laughs> wanaona kwa hiyo nikawaambia kuna usehemu unasema tunza mazingira ya kutunze kitu tunachokifanya sisi viongozi kuhamasisha jamii itunze mazingira yake ni kwa ajili ya manufaa yenu wenyewe sisi hatuta kuwa the only beneficiaries wa hiyo hizo hamasa ambazo tunazitoa itanufaisha mwana kijiji ambaye anategemea mvua aweze kulima ambaye anategemea mvua aweze kuwa na maji afanye shughuli zake zingine za kijamii na kiuchumi na na mfano mfano mdogo ni kwamba unakuwa mtoto ambaye anakuwa mtukutu hamsikilizi mzazi wake. mzazi wake wake anamwambia fanya hivi hivi hataki anafikiria anamkomoa mzazi wake lakini kiukweli anajikomoa mwenyewe kama mzazi wako anakwambia usiibe bwana ah, mzee unajua nini bwana mi naiba tutanayo mimi ni fundi kweli kweli wa kuiba ukikamatwa unakamata wewe hujamkomoa mzee wako umejikomoa mwenyewe sasa kuna, kuna kijana moja akasema kweli mwheshimiwa kama mimi yaani nimesoma na mtu leo ni Arasi wa arusha <laughs> <laughs> wacha yaani nimesoma nilikuwa yani, sitaki kabisa shule nakanaye hapa tunafanya mitiani mimi nazembea, zembea mwenzangu sasa hivi ra gambo ni mkuu mku wa mkoa wa arusha kwaho aoisema mkoa wa wilaya ni kweli kama nilikuwa akipindikile nafikiria namkomoa mzazi wangu kumbe najikomoa mwenyewe na kesho yangu so its the same thing kwamba tunajaribu kuambia wananchi watambue umuhimu wa kujiendeleza kujiendeleza na kubadilika tusikae tu tusikae tu mi naishu kubwa sana kule vijana wengi na ao wanataka umwinyi umwinyi tunajua watu wapwani lazima wabadilike ndio maana kule sisi tunafanya hizi kmpe tunataka kuleta vyo vya ufundi wa vijana wajifunze wamke eneo ni zuri eneo ni kubwa wajiendeleze Hmm. kwa hiyo hiyo ndo, ndo, ndo challenje yako kubwahiyo e, nikubwa ni kwa sababu ukiweza kubadilisha mitazamo ya watu mambo mengine ni rahisi sana hmm. na kuhusu uh, mashuleni sasa kwa sababu hmm. nimeona una, una kampeni yako kama ile ambayo ilifanyika mwaka huu hmm. ambayo pier mambo mengi sana yalitokea <laughs> lakini unajaribu kuhakikisha kwamba kwa, kwenye shule ambazo ukonazo hmm. hmm. wanafunzi wanakaa vizuri hmm. wako sawa Hmm. lakini walimu vipi hmm. Ta, tuna, tunafanya na walimu kwa mfano hii g tulifanya kitu training ya walimu na nilipenda sana ile training uh, it, tulifanya na hawa kuna taasisi moja ilikuwa inawasaidia ina sio tu walimu walimu lakini viongozi wa elimu kwa maana ya waratibu elimu ngazi ya wilaya na kata na walimu wakuu kuweza kujua ni jinsi gani wao wenyewe wana nafasi nzuri ya kujiendeleza lakini pia jinsi ya uwasilishaji wa ufundishaji wao wa wanafunzi wao kwa hiyo tunafanya training za walimu lakini pia tuna sasa hivi pia pamoja na kujenga madarasa uh, mabweni na kadhalika na kutoa vifaa vya kuwasaidia wanafunzi kuweza kufanya vizuri wakiwa shuleni pia tuna tu, tu, tunaendelea na kujenga nyumba za walimu uh, kwa sababu pia imekuwa ni changamoto ukiangalia pale ulivyokuja kisara pale ni ndogo tu ni kama moja kubwa iko kule vijijini na barabara sio kwamba ni nzuri kwa hiyo access, kidogo ni changamoto kwa hiyo pia sababu na hilo tunaendelea ku kuangalia jinsi gani jinsiinenazkawasadia walimu wawe na makazi mazuri lakini kikubwa walimu wengi wanapenda kusikilizwa kusikilizwa changamoto zao na walimu nomali wanakuwa chini ya mkurugenzi kwa hiyo mimi nikiwa kama lakini mkuu wa wilaya na mwakilisha rahisi tunawasikiliza changamoto zao na tunajaribu kuona kushauriana jinsi gani bora ya kuzitatua mtaani uh, kuna story kwamba wa, wa, wa, wa, walimu ni watu ambao wa, wa ambao wanaenda wa kufundisha ni watu ambao walifeligi Mm. yaani matokeo yao ya, ya, ya kidato cha nne au cha sita sio mazuri And then mm. wanajikuta mtu anaenda kufundisha mm. kuna ukweli wote kwenye swala na kitu gani sisi tunatakiwa kufanya ili wa, wa, watu waende waka, kuwa kuwa mm. kwa sababu sio kila mtu anataka mwalimu mwalimu maana pengine kuna uhaba mm. tunaona kwamba bwana nataka nende mtangazaji wenye haatutafaakawaa taa nkafane kaaa Kuku lakini hkulakinikimbia hivi naona walimu wako wengi kuna walimu wengi mpaka wengine wamekosa ajira unajua sasa hivi kuna kuna mambo yanabadilika kwa sababu uh, watu wengi wanahitaji kuajiriwa na hakuna taasisi inaajiri watu wengi kama hizi za elimu pia imekuwa ni kimbilio la vijana wengi juzi nilikuwa kwenye shule yetu mmoja pale maneno mangu nimefika pale kuna mtua kumsalimia habari mkuu mangalia nmwanafunzinam mwalim na ni ihe ambao watu wengi wanaikimbilia yani, kwenye hata chuo kikuu cha ukiangalia education ni wengi sana lakini kitu ambacho um, umekigusia cha kusema kwamba kuwe na ile fahari ya kuwa mwalimu kwa mfano babu yangu bibi yangu miali, hakusoma bibi yangu mzaa mama angu akusoma lakini babu yangu alisoma na alikuwa mwalimu na kuna kipindi alipangiwa kigoma kigomaliopangiwa kigoma hamasa elimu kule ndogo babu yangu alikuwa alikuwa pamoja na na anajua kuchonga meza kadhalika kwa hiyo yeye kipindi kile ualim ulikuwa ni kitu kikubwa sana it still is sanawenye jamii zetu hizi ukienda vijijii mwalimu ni mtu mkubwa anasikilizwa sana sana yaani hiyo haijabadilika mwalimu mwalimu alikuwa e, so akawa nandika, anafanya zile mabango kuhamasisha jamii kupeleka watoto wao shule hizo ni initiatives yeye kama mwalimu kikubwa ili kuonesha kweli tunathamini walimu ni kuboresha tu changamoto zao mbalimbali na hiyo ni kitu ambacho tunakifanya kwa sababu huwezi kuwa mwajiri wa serikali serikali sikuangalia maslahi yako inaweza kawa kuwa kuna u kuna changamoto katika kuwasilisha yani katika kusaidia zile changamoto zikaondoka totally kwa kwa sababu sababu ni chache sisi kwa tunatambua hatuwezi kila kitu kama serikali ni lazima tushirikiane na wadao e aserikaikuweza kutusaia nangmotoakendeuassau unahsaa fuiz hayo mashimba yaliobakia ili mambo yaweze kwenda kwa hiyo kikubwa ni kuangalia tu walimu ana changamoto zipi na jinsi jinsigani ambayo tunaza tuka ile changamoto na kusaidia, kusaidia kuzitatua okay. yeah. mwheshimiwa mi ni kushukuru sana yeah, ningependa tuongelee mambo mengine mengi lakini yetu kama imeenda hivi h wakati aomba uendelee kula chakula nakushukuru kwakua niongee na watu wangu nikafikiri kwa kujia, ni ah, nika kwa sababu tumemaliza basi na do, na ah, na na na chakula chakula ndio tusiendelee chako naongea <laughs> na watu wangu <laughs> unaendelea kutusikiliza kupitia kupitia popote pale ulipo lakini vile vile usisahau kutuangalia unaweza kusubscribe kwenye kwenye channel yetu ambayo inaenda jina jina la yaston town pia tuko twitter instagram na facebook jina hilo hilo ni salama na oya laama sio shida vipo vya kupoteza sio muda wenuka na ukimbize ndoto kupati aina mana huko saifu kiburi kinafanya tuchongei tuna aukawapya kila dei hey, hey, hey, hey. so ila kufika unawai chosi na mfuta nai cry to kependana mungu ana frmiisihita yeah, yeah. yeah. op si mungu anapls iok okay.