binafsi ni na watu wengi sana ninaofahamiana nao ambao tumejuana kwenye kipindi hiki cha zaidi ya miaka kumi na mitano ya kufanya kazi hii wengi wao hushia stori zao mbalimbali mbali za maisha yao yaliyojaa kupanda na kushuka nami sote tunajua maisha ni milima na mabonde na kila siku kuna mafunzo mapya katika maisha yetu hizi ni baadhi ya hizo stori ambazo watu hawa hukutana au wamekutana nazo katika maisha yao ambazo zitakufanya usome uwaze au uangalie vitu kwa umakini zaidi na pia kujifunza mimi ni salama hawa ni rafiki zangu na sote tunakukaribisha wewe kwenye salama na hujambo karibu kwenye salamana kama kawaida kwenye meza yetu huwatuna zungumza na kubarikiwa na uwepo wa watu ambao wana vitu fulani katika jamii yetu na leo tuko nyumbani tumeenda zetu zanzibari kwenda kumfata moja kati ya vijana ambao wana vijana wengi ikiwa pamoja na mimi dada katika vitu mbalimbali mbali ambavyo wanafanya yeye ni mfanya biashara lakini kikubwa zaidi ni mzanzibari karibu kwenye salama na taufiki <laughs> oh, <wakabisa. laughs> <Mambo. laughs> tufikb mzima Bomba. umependeza na, napenda sana nywele zako nataka tuanzie hapo hii style huwa hasa asili yake ni wapi hii asili yake kwasabab kweli unajua <laughs> babangu alikuwa muhindi mm-hmm. eh, na mamangu mi ni mswahili wa kizanzibari sasa lopozaliwa sasa akataka kuonyeshay upande wa baba yangu kama mtoto kazaliwa kihindi kaokanatutia mafuta bwana anatutia mfuta mpaka iliijia patikale tunaonekana sisi tumepata upate uhindi kwa hivyo mpaka tumekuwa kubwa sahivatakaa hivi zitakaa wejee tu wa hivyo a yeah, ndo wasili auchotarau sasa Very well. na, napenda jinsi ambavyo umeanzia kwa mzee wako kwasababu hapo ndo molikuwa nataka tuanzie wakati na, na kutafutatafuta kwa ajili ya kufahamu vizuri eh, nimegundua kwamba mzee wako alikuwa naitwa yeah? mmojakati y wafanyaasharwauwa aaenyezwaehem wako kwa wewe kwa kwake yeye kipi hasa kikubwa ambacho umekichukua kutoka kwake unavodhani wewe <sighs> inaweza kuwakwasabu hutakiw ujisifu katika lile <laughs> lakii nafkiri wawt wa uh, tk jambo nafkiri watu wengi walikua nampendea alika ni mtuwatu sana rnaotweza wawe vijana uh, umri wake au wa watu wazimawaliomzidi lakini aliko nannafkiri k jambo yeah, ambaz imeweza kulirisi vizuri nafkiri ulivyokuwa na miaka mingapi ulijua kwamba mzee wako uh, ni mtu wa watu labda na kazi ambayo aliamua kuifanya wajiliynajua ah, toka udogoni mze liuwa napenda sana kutuchukua kila sehemu wahivyo waho sijuu alikuwa nachukua aumene namgang'ania lakini sasa alikua napenda kipindi kile alikua napenda sana maswala ya mipira kwahivo alikuwa ni meneja wa timu ya shangani kwahivo nachukua uwanjani tunaenda kwenye mpiraknda a tmu t kke masala kuna maswala ya kijamati ommuniya kwa mm. hivyo pale evneighborho kwa hivo, hivo uh, hehaimage beforevbnaliticianei nice. kwenye, kwenye suala la, la, la wazee kuwachukua watoto wao kwenye sehemu ambazo wapo pengine kwenye kazi Eh, bahati nzuri wewe umezaliwa kwenye familia ambayo imechanganya uh, waswahili wa kizanzibari pamoja na, na uhindi ambao marehemu mzee wako alikuwa nao Asa. nataka tuzungumzie uswahili ambao unaujua vizuri kwa sababu kila siku u, uko nao eh, kibiashara mi na rafiki zangu sikuzote huwa tunaongea wenzetu ambao wana asili ya uhindi au wazungu au mabohora mapema kabisa huwa wanawid watoto wao kwenye biashara zao yeah? e, kama ni dukani ama kama ni garaj ama kama ni wapi huwa wanaenda nao ili waone wajifunze mapema sana kwenye uswahili hilo swala halipo kwa uelewa wako taufika unadhani huko ndo ambako kunatuchelewesha sisi kama waswahili uh, upande moja ndio na kuna, kuna mtu lisoma sehemuanasema mzungu anapozaa mtoto wake au mzunuanapoamka anafikiri itanam sas thewna ukitizama duniani ndio nlopoelekea firiiuna umuhimu sana wa kubadilika katika maisha yetu ama liatauweze uh, kuna kusema kwli kama mimi wakti asoma unaju nakuja kunjoy nyumbaniyfnnasomamaswafnya walivosoma wazeni tofauti osoma mik wai fan mshs om wmi kwnamb ii umsomshwa umesomea ya niiofes yako na kitu ambacho unakifanya ni vile ambavyo umesoma au ndozile za kibongobongo umesoma hiki lakini unachokifanya nihiuuwambuomwatuwaii I'm <laughs> imefayau mefanya alafu sasa wil uh, <laughs> we a n uh, okay, unajua ao najua y ddan baada ya kurudi zanzibar nikaamua kubaki ndia kafanyaeakwa sababu wa yg imthemati an aount an m kwa, really uh, uh, kwa hivyo kwa bahati bila kusoma a nikafanya eam kutizama kama nkipasi oasabu ntakuansha maliza yeah. na nikifeli kwa hivyo iilwith my clas kusema kweli nimefanya eamnikapata division ikupitia hapo nikapata admission ana very reputableone uh, of the universities in yell mm. actually kwa sababu without kusoma ikapata h distinctions na ni, wali, nikuwa atika invarge of going to states ena kusoma lakini alikuwa kuna mzee mmoja hwas uh, my dead best friend mm. Now, Wakati Ule, early 2000. We were talking about 2003-4. Where well, if uh, I can fight, I can be on a what you'll go to states and do what I said. I'm thinking of doing ambient uh, finance, you know. So I'll go doing a um, bachelor degree, then I'll do an MBA in finance. I think that is my uh, background. because I've always been good in numbers. I can be, uh, yeah, you might be going there. Got a car, tochukua, Okay, three years and two years of your master's, four or five years, you'll take like in the opportunity that you have today. Okay, you have seen your businesses the way how they're evolving. The opportunity will you still be there? They like, I don't know, but I really want to go and I want to make my identity. And why you want to make your identity? Well, the identity has already been created. You just have to make it bigger. So think about it. unawezekana we ukaondoka ukajifanya umepata mamasta yako narudi zako unaanza kufanya kazi kwa kupitia mtu sasa na kati sahivi you aeouah agothe an the ouatheo ude youo yo somow omtheay osiehekusoma tea And uh, into different uh, sectors, whether IT-related, uh, commerce, health, whatever the world is going. So I find a lot of these uh, two weeks, four weeks courses around the world. So I travel around just to make sure that I'm updated. Yeah. Like any, apart from that. I'm not even graduate. Okay, No, I have nothing, uh, and that is the only thing is I think I really want to have just to, for sure. That's <laughs> okay right? with the degree <laughs> we're holding it. And uh, I did try uh, at one time, <laughs> <laughs> lipata, lipata, lipata, uh, lip- uh, opportunity actually in Geneva. Uh, kuna university moja after all this time. Wakarumbia, you can do one year masters. Okay, kwasababu uh, a ukifanya sehemu yote zaidi ya miaka mitatu wanachukua ad wasababutayaishajifnsha amoaakatak wndyuyoumenambia kwamba do wa kwanawenye ai I was the first son, so that's what the is. First son. Yes, a first son. Okay. Actually, my sister, she was the one. Uh, Wakwanza kuzalea. Wakwanza, yes. What does she do? Yeah. Actually, she's the one who was graduated in state in LA <laughs> for what reason. <laughs> when you are, it, it seems that like in the African um, families, especially Indians, you know, all burden goes to men. Mm. It's a psychological factor. It's an African thing. Uh, it's yeah. an African thing, too. Yeah. So, she had that kind of things what you want to do in life. Okay, so I want to study in America, Kapeleko Americani. I want to do my okay. She went out there, she studied, got married in England. Now she there, uh, she's back in uh, Tanzania. Mm-hmm. And uh, she didn't want to join our company. Actually, she did briefly, but then she wanted to make her own thing. So she's a fashion designer, actually. She oh. has an own boutique. And uh, yes, and uh, she's engaged with social activities. Okay, Uko Konguye. Yes, in Zanzibar. Okay. na wadogo zako wengine wanafanya kazi ambazo we unafanyaeingia zadikatia maswala ya kwenye siasa sasa najua kwamba mzee wako alikuwa mbunge kabla yako wewe eh, kwa wewe kwenda kufanya kitu ambacho mzee wako alikuwa nakifanya ilikua radhi kwamba we mwenyewe ndo uliamua ama ilikuwa kwamba yo wewe ndo mtoto wakwanza wa kiume kwahiyo hili swala nabidi uendeleze tairi ambalo mzee wako alianza kuliundakusemakweli mliasias awzusm f s sbu m mepitia mojavijana etojaijan wama tbuachm f achipukzitaa kaa mei wao ius kafariki namba ndani ya masaa sabini na mbili natakiwa mbadala wa mbungnajua lo kafariki watu usiku baada ya kua kukupapoleushazika wanaeza kukutegeaaowo imeweza Mm-hmm. Says, how can you come to me and say Do you get into you know, politics that's a dumb thing ever mm-hmm. uh, like he says the first day I want to move okay second day I'm going to join a group and i want to no. and third day it was the last day now and i'm more than a but now i don't think i want to but it's not today i really need time for family for my business for everything it just happened so sudden but um, othoplemanagome kwa sababu uh, the lov uh, watu walionyesha wali hususan sijui kama walivyopata muda kufuatilia maziko ya mzee mm. lakini kusema kweli sijawahi kuona maziko ya aenaile uh, katika maisha yangu speciani zanzibar kuona umati wa watu waliotokezea kwa ajili ya maziko yale ya mezkuamini ksababu mm -hmm. so, i najua sikuzote mtu ukuanacho unakuayfaaohm iwa mtu wa watu lakini hatda i zote liziacha kazi daladala za mjini zote lziacha kazi na wote walikuwa mazikoni wahivyo om yale mapenzi na alikuwa kuna mtu wa karibu sana alinaambia unajua u cndha a youwant you lakini leo watu wameonyesha mapenzi ndio maana na imani kwako ndio maana ndomaana kwa hivyo anapokupa mtu mapenzi mrejeshee mapenzi kwa hivyo na nimeingia wakati watu wanapiga kampeni unajua wakati ule uchaguzi nafuatilia wachama ilikuwa wajumbe wazito lazima eh, ajue wajumbe <laughs> eh, washughulikie eh, unajuwalisema wajumbe si watu sasa <laughs> si naingia lela ukumbi mesi m mjumbe hata mmoja kwa hivyo nimeingia pale nimeomba kura nikakaa chini shingo yangu iko chini nasubiri kura tu kwahivo likua unapewa kura mkononi kila mtu pale ashatia kura unasomiwa una, una kura zako nazihisabu mwenyewe kwa hivyo umekaa nazo mwenyewe na, napewa pale kura zangu kwa hivyo it was very surprising kwa wengi walikuwa watu wazito baada walikuwa nagombania na mimi likuwa simjui mjumbe hata mmoja lakini walimuheshimisha mzee kwa sababu walimheshimisha mzee kuondoka kwake unawakanipa na ak lipata kura zaidi kuliko alizopata yeye wakati alivyokuwa mgombea <coughs> <coughs> kwa hivyo ilionyesha kama pweli walisabilia na walitaka eh, mi niwe mbunge waounajiskiawamb kiatu kikubwa kuliko mimi How as you go you are learning every day no pressure has always been there na nizuri kuwa na ele pressure upande mmoja kwa sababu uh, otherwise i will never be aus destoesa to achieve anything in life um it's always been very my toka dogoni mzee anachukua yetu wear kwa ifo, it was always uh, he was my hero i used to envy my father kwa ifo, there was no any Mukidiya mm-hmm. who's your hero, I tell you my dad. we follow of him. aeaotiiaoawiti mm. we weo oether weo Kwa san. Mm. Kwevo, yeah, we had that rapport. And uh, I always look... Uh, kwevo kweka ile kiatu kwangu mimi. It's always been a na, na pressure. na the pressure is not to achieve it. the love he got, that was more pressurizing for me. That if I could be able to achieve, you know, the affection and uh, people, in front of people to have a beautiful story. Now you are, hadi leo hakuna mtu hata mmoja kaja akaniambia bwana alifanyia kitu fulani najufanykituflanisunda kila nayemuona nimeingia bungeni simjui mbunge hata mmoja lakini kuanzia s mpaka karani wa kawaida kila mmoja alikuwa namzungumza nimeingia bungeni nimechaguliwa mbunge mara ya kwanza nimechaguliwa kuwa mbunge wa bunge la afrika bila kura bila kupingwa sababu ya heshima ya mzee nimeingia pale una mingi lina watu everywhere leo nimebahatika mpaka kuwa mjumbe wa neki kupitia chama cha mapinduzi kwa hivyo nimeingia sio kwa sababu ya naweza kusema uwezo wangu Uh, dukani kwake pale mr whit uh, zamani kule darajani alikuwa na mzee mmoja hivo anaitwa mzee rajabu namjua yule alikuwa ni rafiki wa mama yangu kwa hiyo ah. tukuwa tunaenda nyumbani kwake sanayani ya. jinsi ambavyo alikuwa anamzungumzia mzee wako mwenyezimungu pekeendo ambaye anajua wote awarehemu <todit> yeah. turudi kidogo kwenye, kwenye uzanzibari sasa um, inaonekana kwamba kuna ili mine, ni swali ambalo rafiki yangu amenaambea nikuulize uhusu wvu unapokuwa kijana alafu umetoka kwenye familia ya kitajiri na vilevile vile ni kiongozi lazimakunakua kuna fitafitn nyingi apottio ameltewatukwenye saan unajua karibu niliongea sehemu nikawambia kutengeneza hela watusaamwjtusisi ataa shapata milioni tao kumi ishirini maishanmwake muliz savimilioni kumi nayo kimwambia pesa mba noishi mmi kumatumizi ya nyumba yangu ni milioni k5 kwa mwezi mshaara wa mbunge milioni amojamarurun aes unabaki kuwanaesadomaaona matajiri wengi tuwalikwepo a sabau ndo watu wgi wafahamu Almost a thousand. Thank you very five. much. There are no restaurants. But today, because of the restaurant, of the lifestyle, you're paying the same bottle of one thousand to five thousand. Sometimes you go to a higher to pay a chupamaji, a glass, a shingle of so, kumi. So, how do you survive this lifestyle? You need to make more money. And to make more money, no one gives you no plate, my dear. You have to. Struggle your ass off to get that. So how do you do it? You have to use your mind, no? Too fundacious is to come up with your. Yeah. And kusama uh, kweli, you have to set the goals. Unajua watu ingisano isi everything is easy. First, you must set a goals. Once you have a goal, you must be dedicated and consistency. Wengi to una poanza biashara una fundika the kika kikapil. nakumbuka likua namsikiliza karibuni jackma alikuwa nazungumza wanasema bwana today ishrd bu omorro is mrd bda af omorro isbett anmos of the popl dietomorro eein maanayake nini kwa sababu unapoweka gols watu wanategemea okay, ui nataka kufika pale no utafika tuhaiwezekani kuna mambo mingi paka ufike pale mikakati tuwezonch watu angape wanatengeneza kofi ynane anapendwa zaidi thers always an external facto anx facto inayomfanya yule anaetaka kuweza uh, nakuwassfied kurizikanacho kwa hivyo itis very impotant watu wingi wao wanatafuta kitu wanahisi waw kitampendezea mtu no you have to find people what they need an how can youdve We unachofikiria wao kuapa kuna watu zaidi ya ki 10, ishiini mia tayari ushafikiria kuapa kituchocho so mambo mengi nao na vijana wengi sisi tunashirikiana na watu kukaa na watu wasiokuwa wenye ail maana mii yangu aa na m h wewe ndo mwenye akili katia u zima ndo mwenyeakiliokio u mb No piautakua minga kama waltunalola kechiisi se a dio iayaa ka like uh, sasa wengi wetu huwa mm-hmm. tunapenda kuwa wafalme katika mbuga zetu hicho ndo ambacho kinatusumbua kina yani wanataka uende te- sehemu wewe ndo uwe muongeaji kufika hapa ushufayusha kufanya hiki <laughs> naye rafki yag anapenda kufayayo mm-hmm. sasa apenda akizungumzaaapenda kujisifu wambafa nasema <laughs> na end of the- say, when you do that, ua you ose evthe cr anaweza kuonayuaaki abouit en you becm ob pp ar o najua sasa ni necha ya, ya, ya dunia unapopanda mlima, m- ut- ut- mlima lazima uiname ukeka fua mbeleutaanguka tbinuk ukipanda mlima lazima uiname sasa watu wengi wawafahamu tunapopata vijisenti viilivitatu lets sa mimi okay. nimepata leo mzee kafariki hafla meme kwa mrisi wake liko na ofshani mbili iachane na nawhaea You need to have a good soul, not good heart. Most of the time, because some of business, you must have, you must be shrewd. The ashara it doesn't go with emotions. Like in, when you are having a good soul, you will do business with justice. Even while sh- you are shrewd, you will do good business. You know, end of the day, you have to make money, but money that make you sleep. Most of the rich people they make money, but end of the day they have attempts to make sleep. E, e, jinsi ya, ya kujua sasa kwamba hiki, hiki ni sawa na hiki sio sawa wengi hapo katikati huwo wanapoteadhafami oyouoma Yes, anza mapema sana taufikibaba ah, angu walijua mimtundu zamani <laughs> kwa okaona bora nipemke tabaa utulizanahiyo unadhani ni, ni dawa Because <laughs> uh... Uh, I will, uh, I will. Uh, if uh, you ask me now today with this world, I think it was a very rational uh, decision. Of course, I knew his perspective. Yeah, yeah, maybe you are more settled, and you are more your responsibilities than. But I think it's good uh, to make uh, the kid make wrong decision, because you are there to rectify them. Blackini, like when you think they're right and then you don't know they're doing wrong, I think that is more worse. if you ask me today, I will never be uh, rational and uh, try to pressurize kids to get married early. When you are in a right, you understand. And even they want to get married early, maybe I will not be in an in agreement. It's good. They enjoy their life. They know, okay, what is cons, what is prawns, what is good, what is bad, you know? Getting screwed up in life is important. It's part of experiment. Mm-hmm. It's, a, it's part of knowledge. Experience is a part of knowledge. We should never be afraid of losing. But keep losing, then you, de- uh, you develop the character of being a loser. Mm-hmm. So, losing is a part of knowledge. lakini sasa kuna watu wa sasa shazaao kila siku a wow, we ukose tunakosau mwisho siku sasa unakua mkosaji mtu anasubiri <laughs> like mm. bongo apo nakwambiwanami taka nipate bingo moja apa m maisha yangu akaa lakini alafu what hae afe kucabua mara moja youare back tosquae o kwasabu whatevero gonta make ou goaspend itannheda havnothiend of the day you must keepoa like <laughs> <I like that. laughs> e, uzanzibari inataka tuzungumzie tafik um, kielimu ki uh, tumekuwa tukiona matokeo ya skuli e, fom fofom si yanatoka na siku hizi wanasema kabisa bwana shule hizi na hizi na hizi na ambazo zilifanya vizuri kwa upande wetu kule wa visiwani uh, inaonekana kama bado msuli haujaanza kutanuka kwa knowledge yako understanding yako unadhani sehemu gani ambayo tunakwama tunakwama sehemu mbilitu kwanza wazee tumejikita mbali sana na watoto katika education tuko vizuri katika kuwatembeza kualisha visha whateve itis lakini weare not close to them ithe corriculum o second ofcouse standard za walimu wetu ni waziko chini sana uh, ni, na ili walimu wawe na standard nzuri lazima mazingira yao yawe mazuri kwa sabu leo huwezi kue sohi anaefanya sool so malipo napata, mambo anapata yako chini na kila tukienda vijana wngi awatak ua waimumaisayannaaa mwalim t sisi ukenda duniani kote katika mshahara wanaoliawatu viuri wanafanya sio kwa sababu ya hela lakini wanafanya kwa sababu they feel thethoo oopl lakini sasa kwetu sisi hapa mwalimu ukimtizama mazingira yake kijana wa leo yote mkamate unataka kuwa mwalimu ilitakuwa jambo la mwisho kabisa kwa hivyo no interest ya kuwa mwalimu utawasomesha vipi watoto wazuri sasa ni vizuri sana kwanza tubadilishe yakuhakikisha walimu wako katika mazingira mazuri halafu baada y hapo a walimu wenyewe wanataka masomo mazuri alafu tunatakiwa sisi sasa tu uwezo ua sio tuwe na wanafunzi tu lakini pia tuwe na wanafunzi yanayoendana na majengo ya kisasa naojengwa na mwalimu hao aweiaombaalisiku mm-hmm. uh, uh, na, mm-hmm. nyingineongee okay. <laughs> katika maswala yaelimu mm-hmm. kwa urefu sana kwa sababuu mambo mengi sana. Na, nafikiri, sisi, kama Tanzania, kama leo tanzania ni katika nchi unaweza kusemao inapokuja katika rasilimali basi sisi tumo katika asilimia tano iweze kuwa rasilimali watu ardhi mabonde mamadugan kila kitu tunacho lakini bado hatupo pale na sababu sio kama serikali haifanyi lakini kwa sababu lazima tutoke naile zana potofu nchi imenifanyia nini lakini lazima tujiulize mimi nimeifanyia nini nchi yangu well. e, zanzibar ni, ni ni kituo namba moja kwa, kwa, kwa utalii nyumbani, nyumbani kwetu kule uh, watu wengi huwa maisha yanaenda kwa sababu ya utalii uh, uh, a ya, yanaenda kwa sababu ya utalii yabukulakee kidogo taufika tunamaliza, yeah. tunamaliza inaondoka sahiisubiri Sa, basi swali la mwisho ha. umesikia mm. utalii <laughs> e, watu wengi ukienda kwenye, kwenye, kwenye, kwenye trip advisor, wanakuwa wanazungumzia wana swala la, mtu <laughs> eh, ameambiwasubiri kidogo tunamaliza si, lamwisho la mwisho, la mwisho tafika okay. atst nipate sho ya t ukiondoka sitapata showya t a o utakua umepoteza lako nami nimepoteza lao e, swala la time i watalii wengi wakiangua aanda aadae ne aaaatalasafar bl saa moja nanusu kusema kweli akuna ot natako ufanya ukieka sera sheria lazima ufany hivi lazima ufay v biashara iwi kwa, kwa sheria biashara inakaa sawa kwa kulikuwa akuna hata kiboti kimoja kinaenda popoti lakini leo kuna boti ma siku zikwbotim kila mmoja atakuja wa mwanzo ndio atakuwa anapata biashara kwa sababunh the kwanza you create, halafu sasa una, una, you keep na yule aliyekuwa hafanyi bete kuna mtu mwingine anakuja kwa hivyo hii ni fursa na ni hususan kwa kila mtanzania atizame sehemu yoyote ambayo unahisi sehemu mtu hafanyi jambo zuri kuna ubabaishaji tafuta wewe kampuni hio ni fursa wen theoanajua an the like. na mambo mengi yakufanya lakini leo umeamua kuacha vitu vyako nakuja kutungumza na sisi tunashukuru sana mbunge wampendae kwa niaba ya kila mtu mundani tunakushukuru yalaamasio shida vipo vya kupoteza sio muda wenuka na ukimbize ndoto kupati aina mana hukosei kiburi kinafanya tuchongei tuna amka wapya kila dei so i la kufika unawai chozi na mfuta nakra keepin amunana friye yeah, yeah. yeah. mihis hitag od complainanapls si complain. isok okay.